Thứ bảy 08/08/2020 16:42 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Công ty có vốn đầu tư nước ngoài có quyền cho thuê lại văn phòng đã thuê hay không?

12:28 | 26/06/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Vũ Hoàng Khôi (Thành phố Hồ Chí Minh) về việc công ty có vốn đầu tư nước ngoài như công ty ông có quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ văn phòng đã thuê cho một bên khác hay không, Bộ Xây dựng trả lời như sau.

cong ty co vo n da u tu nuo c ngoa i co quye n cho thue la i van pho ng da thue hay khong
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Theo quy định tại Điều 10 và Khoản 3, Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đáp ứng đủ điều kiện thì được kinh doanh bất động sản dưới hình thức thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại.

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 4, Điều 28, Luật Kinh doanh bất động sản 2014 về quyền của bên thuê nhà, công trình xây dựng thì bên thuê nhà, công trình xây dựng có quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Căn cứ các quy định nêu trên, nếu công ty thuê các văn phòng để làm việc nhưng không sử dụng hết thì được cho thuê lại nếu được bên cho thuê đồng ý, đồng thời phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load