Thứ ba 27/02/2024 13:24 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Công ty cổ phần có được tự tổ chức quản lý dự án không?

11:31 | 03/08/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Lê Quang (Hà Nội) về việc công ty của ông là công ty cổ phần, đang thực hiện dự án đầu tư xây dựng hạ tầng khu công nghiệp quy mô 4.000 tỷ đồng, vốn doanh nghiệp và vốn vay (không phải vốn ngân sách) thì có được tự tổ chức quản lý dự án không? Trong trường hợp này cá nhân tham gia làm Giám đốc quản lý dự án và các vị trí khác có cần chứng chỉ hành nghề không? Bộ Xây dựng trả lời như sau.

cong ty co phan co duoc tu to chuc quan ly du an khong
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 16, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ: “Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, vốn Nhà nước ngoài ngân sách, hình thức tổ chức quản lý dự án được áp dụng là Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực theo quy định tại Điều 63 của Luật Xây dựng năm 2014 và Điều 17, Nghị định này”.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
  • Hoàn thiện nhà xây thô phải phù hợp với quy hoạch và thiết kế

    (Xây dựng) - Trường hợp công trình nhà ở thuộc dự án đầu tư xây dựng khu nhà ở để bán của doanh nghiệp, việc hoàn thiện nhà ở phải bảo đảm phù hợp theo quy hoạch được phê duyệt, thiết kế được thẩm định, phê duyệt, giấy phép xây dựng (nếu có) theo quy định của pháp luật về xây dựng hiện hành.

  • Căn cứ đánh giá, công nhận tiêu chí quy hoạch xã nông thôn mới

    (Xây dựng) - Đối với các xã đã và đang tổ chức lập quy hoạch phân khu đô thị, định hướng thành lập phường, sau khi được cấp có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch đô thị theo quy định là cơ sở để đánh giá đảm bảo tiêu chí quy hoạch để xem xét, đánh giá, công nhận xã nông thôn mới nâng cao.

  • Thế nào là công trình xây dựng khẩn cấp?

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng khẩn cấp được xây dựng mới hoặc sửa chữa, cải tạo nhằm kịp thời phòng, chống, khắc phục hậu quả thiên tai được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 48 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

  • Điều kiện cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị

    (Xây dựng) - Ông Danh Toàn có câu hỏi liên quan tới các điều kiện cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị, gửi tới cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn giải đáp.

  • Xác định thẩm quyền kiểm tra nghiệm thu hoàn thành công trình

    (Xây dựng) - Thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu được quy định tại các Nghị định về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng và Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 03/3/2021 của Chính phủ.

  • Thí điểm đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư khai thác bảng tuyên truyền, quảng cáo

    (Xây dựng) - Việc thí điểm đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư, khai thác, vận hành bảng tuyên truyền nhiệm vụ chính trị kết hợp với quảng cáo thương mại cần tuân thủ quy định về tuyên truyền nhiệm vụ chính trị, pháp luật về đầu tư, đấu thầu, xây dựng nếu có cấu phần xây dựng và pháp luật có liên quan.

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load