Thứ ba 18/05/2021 06:27 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Công trình phụ trợ trường học là công trình dân dụng hay hạ tầng kỹ thuật?

15:44 | 18/09/2020

(Xây dựng) - Công ty ông Nguyễn Anh Toàn (Hà Nội) tham gia lập báo cáo kinh tế kỹ thuật công trình phụ trợ trường THPT - hạng mục: Tường rào, cổng, sân vườn, hệ thống cấp thoát nước, cải tạo nhà vệ sinh (phần tường rào, cổng, sân vườn, hệ thống cấp thoát nước chiếm tỷ trọng lớn 80%). Ông Toàn hỏi, công trình này thuộc loại công trình dân dụng hay hạ tầng kỹ thuật? Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau.

cong trinh phu tro truong hoc la cong trinh dan dung hay ha tang ky thuat
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Căn cứ các quy định của Luật Xây dựng số 50/2014/QH13, Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng:

Tường rào, cổng, sân vườn, nhà vệ sinh của trường THPT thuộc loại công trình dân dụng.

Về hệ thống cấp thoát nước, nếu hệ thống cấp thoát nước nằm trong các công trình hiện hữu của trường như các tòa nhà sử dụng để học, làm việc của Ban giám hiệu, giáo viên thì chúng là hạng mục của công trình thuộc loại dân dụng.

Nếu hệ thống cấp thoát nước được xây dựng mới, bên ngoài các tòa nhà hiện hữu của trường thì công trình này thuộc loại công trình hạ tầng kỹ thuật.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • dieu kien cap chung chi hanh nghe xay dung hang ii

    (Xây dựng) - Ông Võ Tử Quyên (Thừa Thiên-Huế) có trình độ đại học xây dựng, tốt nghiệp tháng 1/2019 và tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2005. Ông Quyên có 16 năm kinh nghiệm về xây dựng, vậy ông có đủ điều kiện để đăng ký thi sát hạch chứng chỉ hành nghề hạng II không?

    11:33 | 19/04/2021
  • tham quyen duyet du toan du an dau tu cong

    (Xây dựng) - Ông Hoàng Đức Linh (Vĩnh Phúc) hỏi, cơ quan thẩm định dự toán chuẩn bị đầu tư đối với dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 5, Điều 40, của Luật Đầu tư công hay thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 10 của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP?

    11:19 | 19/04/2021
  • dieu chinh giay phep xay dung nhu the nao cho dung

    (Xây dựng) - Giấy phép xây dựng trong quá trình triển khai trên thực tiễn nếu thấy không phù hợp thì có thể đăng ký điều chỉnh lại theo quy định của pháp luật. Vậy, thủ tục điều chỉnh Giấy phép xây dựng thực hiện thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ vấn đề này.

    10:08 | 18/04/2021
  • ap dung cap do deo thap trong thiet ke cong trinh khu chung cu cao cap phu hong thinh

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được Công văn của Công ty Cổ phần Phú Gia Khiêm LAND đề nghị cho ý kiến về việc áp dụng cấp độ dẻo thấp trong thiết kế công trình Khu chung cư cao cấp Phú Hồng Thịnh tại ĐT 743, phường An Phú, thành phố Thuận An, tỉnh Bình Dương.

    11:26 | 15/04/2021
  • co duoc thi cong khi chua gia han hop dong

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Văn Phú (Nghệ An) có câu hỏi liên quan đến việc có được thi công khi chưa gia hạn hợp đồng hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    21:10 | 13/04/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load