Thứ tư 21/10/2020 05:44 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Có được chỉ định trước đơn vị quản lý dự án?

15:29 | 17/09/2020

(Xây dựng) – Ông Nguyễn Nhật Minh (Nghệ An) thắc mắc về vấn đề có được chỉ định trước đơn vị quản lý dự án hay không, gửi tới nhờ Bộ Xây dựng hướng dẫn giải đáp.

co duoc chi dinh truoc don vi quan ly du an
Ảnh minh họa (Nguồn: Ineternet).

Nội dung thắc mắc như sau: Công ty ông Minh là doanh nghiệp xây dựng, có giấy đăng ký kinh doanh do Sở Kế hoạch và Đầu tư cấp, có đầy đủ chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát, quản lý dự án, thi công hạng III do Sở Xây dựng cấp.

Những dự án dưới 15 tỷ đồng chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, chủ đầu tư là cấp xã thuê công ty ông Minh làm tư vấn quản lý, nhưng ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện và Phòng Kinh tế - Hạ tầng huyện yêu cầu chủ đầu tư phải thuê ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện và yêu cầu Phòng Tài chính huyện không quyết toán chi phí quản lý dự án của đơn vị tư vấn. Ông Minh hỏi, như vậy là đúng hay sai?

Trong khi chủ trương, quyết định phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật và kế hoạch lựa chọn nhà thầu chủ đầu tư đã ghi rõ chi phí quản lý dự án và hình thức quản lý dự án là thuê đơn vị quản lý dự án. Theo Nghị định số 42/2017/NĐ-CP thì phòng ban của huyện làm vậy có đúng không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 8, Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng, “Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Nghị định này để thực hiện”.

Với các nội dung nêu trên, chủ đầu tư không đủ điều kiện để thực hiện việc quản lý dự án thì được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực để thực hiện việc quản lý dự án.

Theo nội dung câu hỏi, việc yêu cầu chủ đầu tư phải thuê một ban quản lý dự án được chỉ định trước là không có cơ sở, trừ trường hợp người quyết định đầu tư có yêu cầu.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
  • lap du toan xay dung ap dung bo don gia nao

    (Xây dựng) – Ông Lê Xuân Bảo (Thành phố Hồ Chí Minh) có thắc mắc liên quan đến việc lập dự toán xây dựng thì sẽ áp dụng bộ đơn giá nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • tang ham de xe chung cu la tai san chung hay rieng

    (Xây dựng) – Ông Đặng Thế Nhất (Hà Nội) có thắc mắc liên quan đến tầng hầm để xe khi mua chung cư gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • huong dan xac dinh cap loai cong trinh xay dung

    (Xây dựng) – Trong quá trình thẩm định công trình, ông Trần Văn Đức (Hà Nội) gặp vướng mắc về xác định cấp công trình xây dựng, chứng chỉ năng lực hành nghề của chủ nhiệm dự án và hợp đồng giữa chủ nhiệm dự án với nhiều tổ chức tư vấn thiết kế tại cùng một thời điểm. Ông Đức đề nghị cơ quan chức năng giải đáp các vướng mắc này.

  • bo sung khoan muc chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Tô Hiếu Trung gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc bổ sung khoản mục chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư.

  • thay doi vat lieu hop dong don gia co dinh quyet toan the nao

    (Xây dựng) – Công ty Cổ phần Xây dựng HUD101 (Hà Nội) có câu hỏi liên quan đến vấn đề thay đổi vật liệu hợp đồng đơn giá cố định sẽ quyết toán như thế nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • bo xay dung dua ra mot so giai phap giam sat huu hieu nham dam bao chat luong cong trinh cong cong

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri tỉnh Bến Tre do Văn phòng Chính phủ chuyển đến theo Văn bản số 6531/VPCP-BHĐP ngày 08/8/2020 với nội dung kiến nghị: Trong thời gian qua, một số công trình công cộng, trụ sở làm việc của một số cơ quan đơn vị khi đưa vào sử dụng thời gian chưa hết bảo hành đã xuống cấp. Vấn đề nêu trên cho chấy việc quản lý giám sát chưa chặt chẽ, nguyên vật liệu kém. Cử tri đề nghị có giải pháp giám sát hữu hiệu hơn nữa để đảm bảo chất lượng công trình tránh gây thất thoát, lãng phí tiền của nhân dân.

Xem thêm
  • huong dan ap dung dinh muc du toan xay dung cong trinh theo chieu cao

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Bạch Hoàng Điệp (Hà Nội) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc áp dụng định mức dự toán xây dựng theo chiều cao công trình.

    10:39 | 14/10/2020
  • thay doi du an dau tu xay dung phai xin dieu chinh chu truong thuc hien

    (Xây dựng) - Ông Lê Ngọc Lân (Hà Nam) hỏi: Dự án A có quy mô là sửa chữa 2 nhà lớp học, tổng mức đầu tư 1,8 tỷ đồng. Khi thực hiện thì cắt giảm 1 nhà không thực hiện mà thay đổi thực hiện sửa chữa nhà còn lại lớn hơn, nhưng tổng mức đầu tư vẫn là 1,8 tỷ đồng. Trong trường hợp này có cần phải điều chỉnh chủ trương thực hiện dự án hay không?

    22:02 | 12/10/2020
  • thi cong sai thiet ke xu ly the nao

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Văn Thuyên (Nghệ An) có câu hỏi liên quan đến việc thi công sai thiết kế, xử lý như thế nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng giải đáp.

    21:36 | 10/10/2020
  • tinh lai gia goi thau co phai dieu chinh hop dong da ky

    (Xây dựng) – Ông Phạm Xuân Định (Thành phố Hồ Chí Minh) có vướng mắc liên quan đến việc tính lại giá gói thầu có phải điều chỉnh hợp đồng đã ký, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    20:34 | 08/10/2020
  • huong dan chuyen nhuong nha o doi voi nguoi nuoc ngoai

    (Xây dựng) - Sau khi nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Ngọc Sơn về việc bạn của ông có quốc tịch nước ngoài mua 1 căn hộ tại Thành phố Hồ Chí Minh. Hợp đồng mua bán ký trực tiếp với chủ đầu tư. Nay bạn ông về nước nên muốn chuyển nhượng lại căn hộ này cho 1 người nước ngoài khác. Vậy, bạn ông Sơn và người mua có thể giao kết văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà được không? Bộ Xây dựng trả lời như sau.

    14:31 | 07/10/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load