Thứ hai 15/07/2024 08:29 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Chuyên ngành nào được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án?

09:12 | 08/10/2023

(Xây dựng) - Ông Trường Giang (Bình Dương) học chuyên ngành kỹ thuật điện. Ông hỏi, ngành này có được xem là chuyên ngành kỹ thuật có liên quan đến xây dựng công trình không và có được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án lĩnh vực xây dựng công trình không? Ông Giang cũng muốn biết, các công trình điện sử dụng vốn đầu tư công như đầu tư đường dây và trạm biến áp, khi quyết định phân công nhiệm vụ quản lý dự án, chuyên ngành nào sẽ làm giám đốc dự án?

Chuyên ngành nào được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án?
Ngành Điện thuộc chuyên ngành kỹ thuật có liên quan đến xây dựng công trình.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 6 Điều 67 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng quy định chuyên môn phù hợp để cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình:

"Chuyên môn được đào tạo thuộc một trong các chuyên ngành về kỹ thuật xây dựng, kiến trúc, kinh tế xây dựng, chuyên ngành kỹ thuật có liên quan đến xây dựng công trình".

Theo đó, ngành Điện thuộc chuyên ngành kỹ thuật có liên quan đến xây dựng công trình.

Cá nhân có chuyên môn được đào tạo thuộc chuyên ngành điện, đáp ứng các quy định tại Điều 73 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì được xem xét cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình.

Cá nhân có chứng chỉ hành nghề quản lý dự án thì được xem xét bổ nhiệm làm giám đốc quản lý dự án theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 21, Khoản 3 Điều 22, Khoản 2 Điều 23 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Lĩnh vực và phạm vi hoạt động của chứng chỉ hành nghề quản lý dự án được quy định tại Mục 6 Phụ lục VI Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Nghiên cứu chính sách phù hợp hỗ trợ hộ nghèo, cận nghèo vay vốn làm nhà ở

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng sẽ phối hợp với các Bộ, ngành và địa phương nghiên cứu, tiếp thu và đề xuất chính sách phù hợp đối với nội dung đề nghị của UBND tỉnh Bắc Kạn trong giai đoạn tiếp theo về chính sách vay vốn làm nhà ở đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo trên địa bàn các huyện thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững.

    17:57 | 08/07/2024
  • Cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định

    (Xây dựng) - Ông Hiệp Phan (Vĩnh Long) có câu hỏi liên quan đến cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định, gửi Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    09:24 | 08/07/2024
  • Đề xuất điều chỉnh, hoàn thiện quy định về quản lý chi phí đầu tư xây dựng

    (Xây dựng) - Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 09/02/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng đã quy định cụ thể trách nhiệm của chủ đầu tư, người quyết định đầu tư trong trường hợp dự toán xây dựng công trình điều chỉnh vượt dự toán đã phê duyệt nhưng không vượt tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt.

    15:41 | 04/07/2024
  • Điều kiện dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Vũ Đình Sơn (Lai Châu) có câu hỏi liên quan đến điều kiện dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề, nhờ cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn giải đáp.

    15:59 | 28/06/2024
  • Cách tính chi phí chung công trình đường dây và trạm biến áp

    (Xây dựng) - Ông Phạm Trung Thành (Đà Nẵng) hỏi, chi phí chung trong tổng mức đầu tư của các công trình đường dây và trạm biến áp (cấp điện áp 35kV trở xuống) có tổng mức đầu tư nhỏ hơn 15 tỷ đồng lập theo hướng dẫn tại Bảng 3.1 hay Bảng 3.2 Phụ lục III Thông tư số 11/2021/TT-BXD?

    15:47 | 23/06/2024
  • Quy định về dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Trần Hải Tuấn (Long An) hỏi, viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp kỹ sư (V.05.02.07), có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thì chứng chỉ hành nghề này có thay thế được chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành quản lý dự án đường bộ để chuyển xếp vào chức danh nghề nghiệp Quản lý dự án đường bộ hạng III (V.12.23.03) hay không?

    10:08 | 16/06/2024
  • Điều chỉnh giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước áp dụng theo quy định nào?

    (Xây dựng) - Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở năm 2014 có quy định giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước chưa được cải tạo, xây dựng lại thì áp dụng giá thuê theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

    07:48 | 08/06/2024
  • Tính tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước

    (Xây dựng) – Trong trường hợp Nhà nước có điều chỉnh tiền lương cơ bản thì UBND các tỉnh, thành phố có trách nhiệm điều chỉnh tăng giá thuê nhà ở tương ứng với tỉ lệ tăng của tiền lương.

    14:43 | 06/06/2024
  • Điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Đình Chiến (Hà Nội) hỏi, trường hợp thiếu các điều kiện về nội dung quy định tại Điểm a, b và c Khoản 1, Khoản 4 Điều 15 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD thì có được tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên hay không?

    08:59 | 06/06/2024
  • Căn cứ thay thế nhà thầu thi công

    (Xây dựng) - Gia đình ông Ngô Tuấn Anh (Hà Nội) đang thi công phá dỡ nhà cũ để xây dựng lại theo giấy phép được UBND quận cấp. Ông đã ký hợp đồng với 1 đơn vị phá dỡ có pháp nhân hợp pháp, đã lập biện pháp thi công (bản vẽ và thuyết minh) và đã được UBND phường phê duyệt lệnh khởi công theo đúng quy định.

    20:41 | 04/06/2024
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load