Thứ bảy 20/07/2024 11:28 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Cần nắm rõ những khoản thuộc chi phí tư vấn đầu tư xây dựng

08:08 | 21/10/2023

(Xây dựng) – Người dân có câu hỏi, chi phí lập hồ sơ đăng ký môi trường hay các chi phí khác có liên quan đến công tác môi trường như chi phí đánh giá, phân tích chất lượng bùn đất nạo vét có thuộc chi phí tư vấn đầu tư xây dựng hay không?

Cần nắm rõ những khoản thuộc chi phí tư vấn đầu tư xây dựng
Ảnh minh họa.

Cụ thể, đơn vị ông Yên Giang (thành phố Hồ Chí Minh) được giao quản lý hệ thống đường thủy nội địa. Hằng năm có tổ chức hoạt động duy tu nạo vét nhằm duy trì độ sâu luồng tàu chạy. Đơn vị ông Giang đang thực hiện công tác đăng ký môi trường tại cấp xã theo quy định của Luật Bảo vệ môi trường năm 2020.

Theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 31 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng thì công việc tư vấn đầu tư xây dựng gồm: "Lập báo cáo đánh giá tác động môi trường sơ bộ, báo cáo đánh giá tác động môi trường, quan trắc và giám sát môi trường trong quá trình thi công xây dựng theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường".

Như vậy: Chi phí lập hồ sơ đăng ký môi trường hay các chi phí khác có liên quan đến công tác môi trường như chi phí đánh giá, phân tích chất lượng bùn đất nạo vét có thuộc chi phí tư vấn đầu tư xây dựng hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc quản lý, bảo trì kết cấu hạ tầng đường thủy nội địa thực hiện theo quy định của Luật Giao thông đường thủy nội địa, Nghị định số 159/2018/NĐ-CP ngày 28/11/2018 của Chính phủ về quản lý hoạt động nạo vét trong vùng nước cảng biển và vùng nước đường thủy nội địa, Nghị định số 08/2021/NĐ-CP ngày 28/1/2021 của Chính phủ quy định về quản lý hoạt động đường thủy nội địa, Nghị định số 45/2018/NĐ-CP ngày 13/3/2018 của Chính phủ quy định về quản lý, sử dụng và khai thác tài sản kết cấu hạ tầng giao thông đường thủy nội địa, Thông tư số 21/2022/TT-BGTVT ngày 22/8/2022 của Bộ Giao thông vận tải quy định về quản lý, bảo trì công trình thuộc kết cấu hạ tầng đường thủy nội địa, Thông tư số 10/2023/TT-BGTVT ngày 22/6/2023 của Bộ Giao thông vận tải về ban hành định mức kinh tế - kỹ thuật, quản lý bảo trì đường thủy nội địa và các quy định pháp luật có liên quan.

Bộ Xây dựng hướng dẫn, ông căn cứ thực hiện đúng quy định.

Ánh Dương

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Hướng dẫn áp dụng chỉ số giá để điều chỉnh giá hợp đồng

    (Xây dựng) - Hợp đồng thi công công trình A theo đơn giá điều chỉnh, phương pháp điều chỉnh giá theo chỉ số giá xây dựng. Thời gian thi công từ ngày 1/1/2020 đến ngày 30/6/2021 mới thanh toán lần 1 (thời gian thi công 18 tháng).

    08:44 | 09/07/2024
  • Hà Tĩnh: Người dân bức xúc vì trang trại nuôi lợn gây ô nhiễm nguồn nước

    (Xây dựng) - Hàng trăm hộ dân thôn Đông Xuân, xã Kỳ Tây (huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) phản ánh trang trại nuôi lợn của Hợp tác xã Hoàng Phát đóng trên địa bàn có tình trạng xả chất thải ra môi trường, gây ô nhiễm nguồn nước, làm cá chết hàng loạt.

    21:45 | 08/07/2024
  • Nghiên cứu chính sách phù hợp hỗ trợ hộ nghèo, cận nghèo vay vốn làm nhà ở

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng sẽ phối hợp với các Bộ, ngành và địa phương nghiên cứu, tiếp thu và đề xuất chính sách phù hợp đối với nội dung đề nghị của UBND tỉnh Bắc Kạn trong giai đoạn tiếp theo về chính sách vay vốn làm nhà ở đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo trên địa bàn các huyện thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững.

    17:57 | 08/07/2024
  • Cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định

    (Xây dựng) - Ông Hiệp Phan (Vĩnh Long) có câu hỏi liên quan đến cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định, gửi Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    09:24 | 08/07/2024
  • Đề xuất điều chỉnh, hoàn thiện quy định về quản lý chi phí đầu tư xây dựng

    (Xây dựng) - Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 09/02/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng đã quy định cụ thể trách nhiệm của chủ đầu tư, người quyết định đầu tư trong trường hợp dự toán xây dựng công trình điều chỉnh vượt dự toán đã phê duyệt nhưng không vượt tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt.

    15:41 | 04/07/2024
  • Điều kiện dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Vũ Đình Sơn (Lai Châu) có câu hỏi liên quan đến điều kiện dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề, nhờ cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn giải đáp.

    15:59 | 28/06/2024
  • Cách tính chi phí chung công trình đường dây và trạm biến áp

    (Xây dựng) - Ông Phạm Trung Thành (Đà Nẵng) hỏi, chi phí chung trong tổng mức đầu tư của các công trình đường dây và trạm biến áp (cấp điện áp 35kV trở xuống) có tổng mức đầu tư nhỏ hơn 15 tỷ đồng lập theo hướng dẫn tại Bảng 3.1 hay Bảng 3.2 Phụ lục III Thông tư số 11/2021/TT-BXD?

    15:47 | 23/06/2024
  • Quy định về dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Trần Hải Tuấn (Long An) hỏi, viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp kỹ sư (V.05.02.07), có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thì chứng chỉ hành nghề này có thay thế được chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành quản lý dự án đường bộ để chuyển xếp vào chức danh nghề nghiệp Quản lý dự án đường bộ hạng III (V.12.23.03) hay không?

    10:08 | 16/06/2024
  • Điều chỉnh giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước áp dụng theo quy định nào?

    (Xây dựng) - Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở năm 2014 có quy định giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước chưa được cải tạo, xây dựng lại thì áp dụng giá thuê theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

    07:48 | 08/06/2024
  • Tính tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước

    (Xây dựng) – Trong trường hợp Nhà nước có điều chỉnh tiền lương cơ bản thì UBND các tỉnh, thành phố có trách nhiệm điều chỉnh tăng giá thuê nhà ở tương ứng với tỉ lệ tăng của tiền lương.

    14:43 | 06/06/2024
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load