Thứ hai 29/11/2021 19:17 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Căn cứ lập dự toán công trình xây dựng

11:12 | 01/09/2021

(Xây dựng) - Khi lập dự toán cần căn cứ yêu cầu kỹ thuật, điều kiện thi công, biện pháp thi công trong thuyết minh bản vẽ thi công để áp dụng cho phù hợp.

can cu lap du toan cong trinh xay dung
Ảnh minh họa.

Trong quá trình triển khai thực hiện công tác thẩm định các dự án xây dựng công trình, đơn vị ông Cao Văn Bích (Quảng Bình) gặp vướng mắc sau:

Theo Thông tư số 10/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng thì không có định mức dự toán cho công tác xây dựng “ván khuôn thành kênh mương”. Kênh mương có mặt cắt ngang hình chữ nhật, hình vuông, chiều cao h ≤ 50cm.

Sau khi Thông tư số 10/2019/TT-BXD của Bộ Xây dựng có hiệu lực đơn vị ông Bích tiến hành thẩm định một số công trình kênh mương nội đồng và áp dụng định mức tương tự “ván khuôn móng dài” có mã hiệu là AF.82511 cho công tác ván khuôn thành kênh mương. Tuy vậy, một số chủ đầu tư, đơn vị tư vấn không đồng ý với kết quả thẩm định của đơn vị ông.

Ông Bích hỏi, công tác xây dựng ván khuôn thành kênh mương nội đồng có kích thước B x H = 30 x 40cm và B x H = 40 x 40cm, chiều dày δ = 12cm áp dụng định mức tương tự nào: AF.81111 (ván khuôn móng băng, móng bè, bệ máy; AF.81311 (ván khuôn tường thẳng); AF.82511 (ván khuôn móng dài) hay AF.86211 (ván khuôn tường)?

Hiện nay theo quy định tại Thông tư số 10/2019/TT-BXD thì định mức cự ly vận chuyển vật liệu chỉ ≤ 60km. Vậy, với cự ly vận chuyển vật liệu > 60km thì áp dụng tính cước vận chuyển vật liệu như thế nào? Đối với công trình xây dựng khẩn cấp có thẩm định hay không ?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Định mức dự toán công tác gia công, lắp dựng, tháo dỡ ván khuôn mái bờ kênh mương được quy định tại Thông tư số 10/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng, mã hiệu AF.81611 và mã hiệu AF.82611.

Do đó khi lập dự toán cần căn cứ yêu cầu kỹ thuật, điều kiện thi công, biện pháp thi công trong thuyết minh bản vẽ thi công để áp dụng cho phù hợp.

Việc lập dự toán xây dựng công trình thực hiện theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Việc xác định định mức dự toán mới cho công trình thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Việc quản lý đầu tư xây dựng công trình khẩn cấp thực hiện theo quy định tại Điều 58 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load