Thứ năm 20/06/2024 02:25 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Bảo lãnh tạm ứng hợp đồng đối với nhà thầu liên danh

09:07 | 09/01/2024

(Xây dựng) - Đơn vị ông N.B.T (Nghệ An) được giao quản lý dự án đầu tư mua sắm thiết bị. Đơn vị trúng thầu gói thầu xây lắp là đơn vị liên danh, tổng số tiền tạm ứng là 2,5 tỷ đồng (đơn vị A tạm ứng 1,7 tỷ đồng; đơn vị B tạm ứng 800 triệu đồng).

Bảo lãnh tạm ứng hợp đồng đối với nhà thầu liên danh
Ảnh minh họa.

Ông T. hỏi, theo Điểm a Khoản 4 Điều 18 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP, đơn vị B có giá trị bảo lãnh dưới 1 tỷ đồng có cần nộp bảo lãnh hợp đồng tại ngân hàng không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Điểm a Khoản 4 Điều 18 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng là quy định giá trị tạm ứng hợp đồng giữa bên giao thầu và bên nhận thầu (liên danh các nhà thầu), không phải là quy định giá trị tạm ứng hợp đồng riêng cho từng thành viên trong liên danh các nhà thầu.

Tiến Hào

Theo

Cùng chuyên mục
  • Quy định về dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Trần Hải Tuấn (Long An) hỏi, viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp kỹ sư (V.05.02.07), có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thì chứng chỉ hành nghề này có thay thế được chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành quản lý dự án đường bộ để chuyển xếp vào chức danh nghề nghiệp Quản lý dự án đường bộ hạng III (V.12.23.03) hay không?

  • Điều chỉnh giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước áp dụng theo quy định nào?

    (Xây dựng) - Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở năm 2014 có quy định giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước chưa được cải tạo, xây dựng lại thì áp dụng giá thuê theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

  • Tính tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước

    (Xây dựng) – Trong trường hợp Nhà nước có điều chỉnh tiền lương cơ bản thì UBND các tỉnh, thành phố có trách nhiệm điều chỉnh tăng giá thuê nhà ở tương ứng với tỉ lệ tăng của tiền lương.

  • Điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Đình Chiến (Hà Nội) hỏi, trường hợp thiếu các điều kiện về nội dung quy định tại Điểm a, b và c Khoản 1, Khoản 4 Điều 15 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD thì có được tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên hay không?

  • Căn cứ thay thế nhà thầu thi công

    (Xây dựng) - Gia đình ông Ngô Tuấn Anh (Hà Nội) đang thi công phá dỡ nhà cũ để xây dựng lại theo giấy phép được UBND quận cấp. Ông đã ký hợp đồng với 1 đơn vị phá dỡ có pháp nhân hợp pháp, đã lập biện pháp thi công (bản vẽ và thuyết minh) và đã được UBND phường phê duyệt lệnh khởi công theo đúng quy định.

  • Khoảng cách an toàn về môi trường đối với cụm công nghiệp

    (Xây dựng) - Khoảng cách ly (khoảng cách an toàn về môi trường) của các xí nghiệp công nghiệp tuân thủ theo quy hoạch xây dựng được duyệt.

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load