Thứ bảy 25/06/2022 18:32 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư?

14:06 | 07/05/2022

(Xây dựng) - Ông Trần Văn Dương (Bắc Kạn) có câu hỏi liên quan đến việc Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

ban quan ly du an co duoc thuc hien quyen cua chu dau tu
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau:

Ông Dương công tác tại ban quản lý dự án chuyên ngành do UBND tỉnh thành lập, được Chủ tịch UBND tỉnh (người quyết định đầu tư) giao quản lý dự án (dự án khi chủ đầu tư không phải ban quản lý dự án chuyên ngành, khu vực).

Ông Dương hỏi, đối với các dự án được UBND tỉnh giao quản lý dự án thì đơn vị ông có được thực hiện đầy đủ quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư (bao gồm cả quyền tự thực hiện các gói thầu tư vấn), trong điều kiện đơn vị đủ năng lực theo quy định hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 3, Điều 63 Luật Xây dựng 2014, Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực có trách nhiệm thực hiện quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư theo quy định tại Điều 68 của Luật Xây dựng 2014. Cụ thể, chủ đầu tư có các quyền sau:

"a) Lập, quản lý dự án khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Luật này;

b) Yêu cầu cơ quan, tổ chức có liên quan cung cấp thông tin, tài liệu về lập, quản lý dự án;

c) Lựa chọn, ký kết hợp đồng với nhà thầu tư vấn để lập, quản lý dự án;

d) Tổ chức lập, quản lý dự án; quyết định thành lập, giải thể ban quản lý dự án đầu tư xây dựng một dự án theo thẩm quyền;

đ) Các quyền khác theo quy định của pháp luật".

Theo đó, trường hợp ban quản lý dự án được giao làm chủ đầu tư thì được tự thực hiện hiện gói thầu tư vấn lập dự án khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Luật Xây dựng 2014.

Mặt khác, điều kiện áp dụng hình thức tự thực hiện cần thực hiện theo pháp luật về đấu thầu.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • co quan nao tham dinh bao cao nghien cuu kha thi dieu chinh du an dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 12/5, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 1644/BXD-HĐXD hướng dẫn về thẩm quyền thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng cơ sở nghiên cứu khoa học của Bộ Kế hoạch và Đầu tư tại lô D25 Khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội.

    17:46 | 13/05/2022
  • dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

    18:47 | 11/05/2022
  • du an nhieu hang muc tinh chi phi thiet ke the nao

    (Xây dựng) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

    14:08 | 07/05/2022
  • lap ho so hoan cong bang ngon ngu khac co duoc khong

    (Xây dựng) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

    08:25 | 07/05/2022
  • lien danh trung thau du an nha o xac dinh chu dau tu the nao

    (Xây dựng) – Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.

    10:43 | 29/04/2022
  • can cu xac dinh muc luong chuyen gia cho goi thau tu van

    (Xây dựng) - Trong quá trình tham dự một số gói thầu tư vấn lập dự án, tư vấn thiết kế công trình, Công ty bà Hạnh có phải căn cứ mức lương quy định tại Thông tư số 11/2021/TT-BXD để xác định mức lương chuyên gia tư vấn cho Công ty hay không?

    18:55 | 27/04/2022
  • hop dong tron goi tinh chi phi lan trai the nao

    (Xây dựng) – Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

    22:27 | 24/04/2022
  • du an phat sinh chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

    16:33 | 22/04/2022
  • can xay dung khung ke hoach phat trien nha o tai dia phuong

    (Xây dựng) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

    11:13 | 19/04/2022
  • huong dan ho tro kinh phi xay dung ha tang cac du an nha o xa hoi

    (Xây dựng) – Bộ Xây dựng cho biết, mức hỗ trợ kinh phí đầu tư xây dựng hệ thống hạ tầng kỹ thuật phụ thuộc vào điều kiện cụ thể của từng dự án, điều kiện ưu đãi, nguồn lực tài chính và khả năng đáp ứng của ngân sách địa phương.

    19:30 | 13/04/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load