Thứ năm 18/07/2024 15:07 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Khi nào cần làm thủ tục đăng ký biến động đất đai?

11:10 | 03/06/2022

(Xây dựng) – Ông Nguyễn Minh Nhân (Tây Ninh) có câu hỏi liên quan đến khi nào cần làm thủ tục đăng ký biến động đất đai, gửi cơ quan có thẩm quyền nhờ hướng dẫn giải đáp.

khi nao can lam thu tuc dang ky bien dong dat dai
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau:

Ông Nhân có 20.400m2 đất đang là trang trại chăn nuôi heo. Lúc trước ông chỉ chuyển mục đích sử dụng 10.000m2 từ đất trồng cây hàng năm khác sang đất nông nghiệp khác, bây giờ ông muốn chuyển mục đích sử dụng phần đất trồng cây hàng năm khác còn lại sang đất nông nghiệp khác. Ông Nhân hỏi, thủ tục và hồ sơ để chuyển đổi như thế nào?

Tổng cục Quản lý đất đai, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 57 Luật Đất đai năm 2013, Điều 11 Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT ngày 27/1/2015 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 12 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường) thì việc chuyển đất cây hàng năm khác sang đất nông nghiệp khác không thuộc trường hợp phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động theo trình tự, thủ tục đăng ký biến động đất đai.

Đề nghị ông liên hệ với UBND cấp huyện nơi có đất để được hướng dẫn, trả lời cụ thể.

Thu Hằng

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load