Thứ ba 27/09/2022 01:36 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Giấy chứng nhận sai thời hạn sử dụng đất xử lý thế nào?

10:52 | 08/08/2022

(Xây dựng) - Trên địa bàn huyện có một số Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho đất nông nghiệp, thời hạn lâu dài. Theo quy định, Giấy chứng nhận cấp sai thời hạn sử dụng đất thuộc trường hợp phải thu hồi. Tuy nhiên người sử dụng đất đã chuyển nhượng, tặng cho.

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau:

Ông Phan Văn Thư (Ninh Bình) hỏi, vậy, thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp sai mà đã chuyển nhượng, tặng cho là của UBND huyện hay Sở Tài nguyên và Môi trường?

Tổng cục Quản lý đất đai, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điểm d, Khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai quy định Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Tại Khoản 6, Điều 87 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai quy định việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai chỉ được thực hiện khi có bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân đã được thi hành.

Căn cứ các quy định nêu trên thì trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật theo quy định tại Điểm d, Khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai nhưng người được cấp Giấy chứng nhận đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp.

Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai chỉ được thực hiện khi có bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân đã được thi hành.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load