Thứ tư 06/07/2022 22:33 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Có được tiếp tục thuê đất khi mua lại tài sản trên đất thuê?

21:57 | 27/05/2022

(Xây dựng) - Bà Thanh Loan (Bình Định) nhận chuyển nhượng tài sản trên đất thuê của Nhà nước trả tiền thuê hàng năm. Bà Loan hỏi, khi bà nộp hồ sơ chuyển nhượng tài sản và có đơn xin tiếp tục thuê đất thì bà có phải bảo đảm điều kiện thuê đất và phải có đơn xin thẩm định nhu cầu thuê đất không?

co duoc tiep tuc thue dat khi mua lai tai san tren dat thue
Ảnh minh họa.

Tổng cục Quản lý đất đai, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 2, Điều 179, Luật Đất đai năm 2013 quy định về quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất, trong đó có quy định hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có quyền bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.

Điều 189, Luật Đất đai năm 2013 quy định cụ thể về điều kiện bán, mua tài sản gắn liền với đất được Nhà nước cho thuê thu tiền thuê đất hàng năm.

Trình tự, thủ tục về đất đai sau khi bán, mua tài sản gắn liền với đất được Nhà nước cho thuê thu tiền thuê đất hàng năm được quy định cụ thể tại Khoản 5, Điều 79 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai.

Đề nghị bà liên hệ với UBND cấp huyện nơi có đất để được hướng dẫn, trả lời cụ thể.

Huyền Trang

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load