Thứ ba 07/02/2023 22:55 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Có được đăng ký quyền sử dụng phần đất chênh lệch so với sổ đỏ?

09:18 | 09/12/2022

(Xây dựng) – Ông Võ Thanh Toàn (Hậu Giang) có chuyển nhượng lại một thửa đất, diện tích thực tế đo đạc là 5.400m2, trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là 4.800m2.

Có được đăng ký quyền sử dụng phần đất chênh lệch so với sổ đỏ?
Ảnh minh họa (nguồn: TL).

Qua xác minh thực tế, đất sử dụng ổn định từ năm 1990 đến nay, không tranh chấp, không lấn chiếm, mục đích thửa đất phát sinh phù hợp với loại đất đang sử dụng, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất.

Ông Toàn hỏi, ông có thể đăng ký mới quyền sử dụng đất 600m2 trong thực tế hay không? Nếu đăng ký thì đăng ký tại cơ quan nào?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 thì trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 Luật Đất đai, Khoản 20 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai.

Trình tự, thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do đo đạc xác định lại diện tích, kích thước thửa đất thực hiện theo quy định tại Điều 76 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 24 Điều 1 Nghị định số 148/2020/NĐ-CP).

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả giải quyết thủ tục đăng ký đất đai, tài sản khác gắn liền với đất; cấp, cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận thực hiện theo quy định tại Điều 60 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 19 Điều 1 Nghị định số 148/2020/NĐ-CP).

Bộ Tài nguyên và Môi trường cung cấp một số thông tin liên quan đến quy định của pháp luật về đất đai để ông nghiên cứu, tham khảo.

Thảo Phương

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load