Thứ hai 08/08/2022 14:26 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Có cần làm lại sổ đỏ mới để tăng thời hạn sử dụng đất?

14:19 | 06/07/2022

(Xây dựng) - Ông Lê Hoàng Vũ (Thành phố Hồ Chí Minh) có một lô đất với mục đích sử dụng ghi trên giấy là đất trồng lúa, hạn sử dụng đến tháng 6/2019. Ông Vũ hỏi, ông có cần làm lại sổ mới để tăng thời hạn sử dụng đất hay không?

co can lam lai so do moi de tang thoi han su dung dat
Ảnh minh họa (nguồn: Internet).

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, tại Khoản 2, Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai có quy định như sau:

"2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1, Điều 126 và Khoản 3, Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất".

Do đó, trường hợp ông là đối tượng trực tiếp sản xuất nông nghiệp mà có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định tại Khoản 3, Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Trường hợp ông là đối tượng không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì thực hiện thủ tục gia hạn sử dụng đất theo trình tự, thủ tục quy định tại Khoản 1, Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Căn cứ quy định nêu trên, đề nghị ông liên hệ với Văn phòng Đăng ký đất đai tại địa phương để được hướng dẫn thủ tục hành chính cụ thể.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load