Thứ ba 16/07/2024 06:10 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được quy định như thế nào?

07:45 | 07/07/2024

(Xây dựng) - Đất phi nông nghiệp được hiểu như thế nào? Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được quy định như thế nào? Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được quy định ra sao? Và rất nhiều những câu hỏi khác liên quan. Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được quy định như thế nào?
Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở nông thôn được quy định quy định tại điểm a khoản 1 Điều 18 Nghị định 126/2020/NĐ-CP.

Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở nông thôn được quy định quy định tại điểm a khoản 1 Điều 18 Nghị định 126/2020/NĐ-CP.

Đất ở tại nông thôn có phải là đối tượng phải chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 có quy định về đối tượng chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp như sau:

Đối tượng chịu thuế

1. Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị.

2. Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp bao gồm: đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất khai thác, chế biến khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm.

3. Đất phi nông nghiệp quy định tại Điều 3 của Luật này sử dụng vào mục đích kinh doanh.

Như vậy, đất ở tại nông thôn là đất phi nông nghiệp và thuộc nhóm đối tượng phải nộp thuế sử dụng đất.

Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở tại nông thôn là bao lâu?

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 18 Nghị định 126/2020/NĐ-CP về thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp như sau:

Thời hạn nộp thuế đối với các khoản thu thuộc ngân sách nhà nước từ đất, tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước, tài nguyên khoáng sản, tiền sử dụng khu vực biển, lệ phí trước bạ, lệ phí môn bài

1. Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

a) Thời hạn nộp thuế lần đầu: Chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày ban hành thông báo nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp của cơ quan thuế.

Từ năm thứ hai trở đi, người nộp thuế nộp tiền thuế sử dụng đất phi nông nghiệp một lần trong năm chậm nhất là ngày 31 tháng 10.

b) Thời hạn nộp tiền thuế chênh lệch theo xác định của người nộp thuế tại Tờ khai tổng hợp chậm nhất là ngày 31 tháng 3 năm dương lịch tiếp theo năm tính thuế.

c) Thời hạn nộp thuế đối với hồ sơ khai điều chỉnh chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày ban hành thông báo nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

Như vậy, thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở tại nông thôn được xác định theo các trượng hợp trên.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load