Thứ bảy 20/07/2024 01:38 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Quy định về đổi sổ đỏ mẫu cũ

18:27 | 06/01/2023

(Xây dựng) – Ông Đồng Đại Sang (Sơn La) có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp năm 2003, đến nay ông chưa đổi Giấy chứng nhận sang mẫu mới. Ông Sang có câu hỏi: Vậy hiện nay ông có chuyển quyền sử dụng đất được không? Có bắt buộc đổi Giấy chứng nhận sang mẫu mới thì mới được chuyển nhượng không?

Quy định về đổi sổ đỏ mẫu cũ
Ảnh minh họa.

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 97 Luật Đất đai thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai trước ngày 10/12/2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; trường hợp người đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 10/12/2009 có nhu cầu cấp đổi thì được đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2013.

Điều kiện chuyển quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 188 Luật Đất đai, thời điểm chuyển quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Điều 168 của Luật Đất đai.

Bộ Tài nguyên và Môi trường cung cấp thông tin để ông được biết và liên hệ cơ quan có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật.

Đỗ Lê

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load