Thứ sáu 14/06/2024 05:48 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Quy định bồi thường về đất ở khi bị thu hồi theo Luật Đất đai (sửa đổi)

11:42 | 21/01/2024

(Xây dựng) – Quy định bồi thường về đất ở khi bị thu hồi theo Luật Đất đai (sửa đổi) mới được Quốc hội thông qua sẽ được thực hiện như thế nào?Mời bạn đọc theo dõi bài viết dưới đây để làm rõ hơn về vấn đề này.

Quy định bồi thường về đất ở khi bị thu hồi theo Luật Đất đai (sửa đổi)
Điều 98 Luật Đất đai (sửa đổi) năm 2024 có hiệu lực từ ngày 1/1/2025 quy định về bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

Đối với nội dung này, theo Điều 98 Luật Đất đai (sửa đổi) năm 2024 có hiệu lực từ ngày 1/1/2025 quy định về bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở như sau:

1. Hộ gia đình, cá nhân, người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức kinh tế đang sử dụng đất ở, đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất, nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 95 của Luật này thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở hoặc bằng tiền hoặc bằng đất có mục đích sử dụng khác với loại đất thu hồi.

2. Tổ chức kinh tế, người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đang sử dụng đất để thực hiện dự án xây dựng nhà ở khi Nhà nước thu hồi đất, nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 95 của Luật này thì được bồi thường bằng tiền hoặc bằng đất.

3. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Như vậy, theo quy định của Luật Đất đai (sửa đổi) năm 2024, việc bồi thường về đất khi bị Nhà nước thu hồi đất ở được thực hiện như trên.

Khánh Hòa

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load