Thứ ba 27/02/2024 14:18 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Đơn giá thuê đất là đơn giá trúng đấu giá

22:07 | 28/10/2021

(Xây dựng) – Đơn giá thuê đất trong trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất thuê hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất thuê là đơn giá trúng đấu giá.

don gia thue dat la don gia trung dau gia
Ảnh minh hoạ (Nguồn: Internet).

Theo phản ánh của ông Lê Tiên Hữu (Hà Nội), Công ty ông tham gia đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư dự án có sử dụng đất và đã trúng thầu từ tháng 12/2009.

Trong quyết định trúng thầu có ghi: Tên dự án; Địa điểm; Phạm vi chiếm đất là 4.000m2; Tên nhà đầu tư trúng thầu; Phương thức và thời hạn sử dụng đất: thuê đất trả tiền hàng năm, thời hạn thuê 50 năm, giá trúng thầu tiền thuê 1m2 đất 150.000 đồng/m2/năm; Tỷ lệ vượt giá sàn tiền thuê 1m2 đất là 300% (giá sàn 50.000 đồng/m2) và được làm căn cứ để điều chỉnh giá thuê 1m2 đất hàng năm.

Sau đó, Công ty ông thực hiện giải phóng mặt bằng, ứng tiền chi trả cho người dân. Do việc giải phóng mặt bằng khó khăn nên đến năm 2019 mới hoàn thành, tháng 5/2019 Công ty được UBND thành phố giao đất.

Trong quyết định trúng thầu có ghi: Tỷ lệ vượt giá sàn tiền thuê 1m2 đất là 300% được làm căn cứ điều chỉnh giá đất hàng năm.

Theo ý kiến của ông Hữu, quyết định ghi như vậy không đúng với quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định 142/2005/NĐ-CP của Chính phủ. Ông Hữu đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn.

Ngoài ra, ông Hữu muốn hỏi, tiền ứng trước giải phóng mặt bằng có được khấu trừ vào tiền thuê đất không?

Cục Thuế thành phố Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Nghị định số 142/2005/NĐ-CP ngày 14/11/2005 của Chính phủ về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước (hết hiệu lực ngày 1/7/2014) quy định “Đơn giá thuê đất trong trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất thuê hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất thuê là đơn giá trúng đấu giá”.

Căn cứ Điểm c, Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 46/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định trách nhiệm của Sở Tài chính: “Chủ trì xác định các khoản được trừ vào số tiền thuê đất, thuê mặt nước phải nộp”.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp năm 2009, Công ty của ông được thuê đất theo hình thức đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư thì đơn giá thuê đất tại thời điểm này được xác định theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định số 142/2005/NĐ-CP ngày 14/11/2005 của Chính phủ nêu trên.

Đối với việc xác định chi phí giải phóng mặt bằng có được khấu trừ vào tiền thuê đất phải nộp hay không, đề nghị ông rà soát hồ sơ đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư và liên hệ với Sở Tài chính để được hướng dẫn, xem xét giải quyết. Trên cơ sở văn bản xác định của Sở Tài chính, cơ quan thuế sẽ thực hiện theo quy định.

Trong quá trình thực hiện, trường hợp còn vướng mắc về xác định đơn giá thuê đất, đề nghị người nộp thuế liên hệ với Chi cục Thuế nơi có đất thuê để được hướng dẫn cụ thể.

Ánh Dương

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Đối tượng được xem xét giảm tiền thuê đất

    (Xây dựng) - Công ty bà Nguyễn Thị Ngọc Anh (Hà Nội) nằm trong khu công nghiệp, có thuê lại đất của chủ đầu tư, hợp đồng thuê 48 năm, trả tiền hằng năm, có hợp đồng chuyển nhượng thửa đất, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    12:42 | 26/02/2024
  • Thu hút đầu tư vào thị trường bất động sản

    Thị trường bất động sản (BĐS) Việt Nam đang trong giai đoạn “hồi sinh” sau thời gian trầm lắng, việc kích thích dòng tiền đầu tư vào lĩnh vực này luôn được Chính phủ, các bộ, ngành, địa phương ưu tiên.

    12:36 | 26/02/2024
  • Phát triển công trình xanh bền vững

    Trong bối cảnh đô thị hóa nhanh hiện nay, việc phát triển công trình xanh bền vững đang dần thành xu hướng tất yếu, mang lại nhiều giá trị dài hạn cho doanh nghiệp bất động sản (BĐS) và quốc gia trong việc giảm phát thải, giảm ô nhiễm môi trường. Tuy nhiên, chi phí và chính sách đang là những rào cản lớn đối với các chủ đầu tư muốn xây dựng, vận hành công trình xanh bền vững.

    08:33 | 26/02/2024
  • Trường hợp được đền bù tài sản khi thu hồi đất theo Luật Đất đai mới

    (Xây dựng) - Việc bồi thường thiệt hại khi Nhà nước thu hồi đất được quy định theo Điều 102, 103 và 104 Luật Đất đai 2024.

    08:22 | 26/02/2024
  • Quy định mới về căn cứ tính tiền sử dụng đất, tiền thuê đất

    (Xây dựng) – Luật Đất đai 2024 được thông qua hồi tháng 1/2024, trong đó quy định về các căn cứ tính tiền sử dụng đất, tiền thuê đất.

    08:19 | 26/02/2024
  • Sắp diễn ra Đại hội Bất động sản toàn cầu "The Passport"

    (Xây dựng) - Đại hội Bất động sản toàn cầu "The Passport" sẽ diễn ra tại Thành phố Hồ Chí Minh, từ ngày 26-29/02/2024.

    20:35 | 25/02/2024
  • Thị trường bất động sản nghỉ dưỡng ghi nhận nhiều dấu hiệu tích cực

    Theo khảo sát của Công ty Savills Việt Nam, hiện có nhiều dự án bất động sản nghỉ dưỡng ở nhiều địa phương đang trong quá trình tái khởi động.

    13:52 | 25/02/2024
  • Thanh Hóa: Quy hoạch chung cư, nhà cao tầng cần đồng bộ với hạ tầng kỹ thuật

    (Xây dựng) – Hiện nay, trên địa bàn thành phố Thanh Hóa có khoảng 23 khu chung cư và nhiều nhà cao tầng khiến hạ tầng kỹ thuật của thành phố Thanh Hóa thêm “áp lực”, dẫn đến dễ ngập lụt vào mùa mưa và ùn tắc cục bộ trong tương lai nếu không có giải pháp kịp thời.

    13:49 | 25/02/2024
  • Hoàn thiện nhà xây thô phải phù hợp với quy hoạch và thiết kế

    (Xây dựng) - Trường hợp công trình nhà ở thuộc dự án đầu tư xây dựng khu nhà ở để bán của doanh nghiệp, việc hoàn thiện nhà ở phải bảo đảm phù hợp theo quy hoạch được phê duyệt, thiết kế được thẩm định, phê duyệt, giấy phép xây dựng (nếu có) theo quy định của pháp luật về xây dựng hiện hành.

    13:29 | 25/02/2024
  • Quảng Ninh: Xây dựng mới chung cư cũ

    (Xây dựng) - Ngày 24/2, Chủ tịch UBND tỉnh Cao Tường Huy chủ trì cuộc họp với các Sở, ngành, địa phương. Sở Xây dựng là nòng cốt báo cáo dự thảo kế hoạch huy động nguồn lực đầu tư, phương án giải phóng mặt bằng - di dân tạm và giải pháp thi công cải tạo, xây dựng mới chung cư cũ hiện đang tồn tại, để đảm bảo an toàn dân sinh, văn minh đô thị.

    12:02 | 25/02/2024
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load