Thứ năm 23/01/2020 14:51 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Trình tự, thủ tục thành lập Văn phòng điều hành dự án

06:00 | 12/09/2014

(Xây dựng) - Chúng tôi là một nhà thầu nước ngoài thực hiện dự án xây dựng tại Việt Nam, chúng tôi đã được cấp Giấy phép nhà thầu và hiện đang muốn thành lập văn phòng điều hành dự án. Vậy xin Quý báo cho biết thủ tục thành lập Văn phòng điều hành dự án theo quy định của pháp luật?

(Hà Công Quyền, Hà Nội)


Ảnh minh họa.

Trả lời:

(i) Căn cứ Khoản 1, Điều 7 Thông tư số 01/2012/TT-BXD quy định về địa điểm lập đặt trụ sở Văn phòng điều hành dự án thì:

- Đối với các hợp đồng thực hiện lập quy hoạch xây dựng, lập dự án đầu tư xây dựng, khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng công trình nhà thầu có thể lập Văn phòng điều hành tại nơi đăng ký trụ sở của chủ dự án;

- Đối với hợp đồng thực hiện thi công xây dựng, giám sát thi công xây dựng công trình đi qua nhiều tỉnh, nhà thầu có thể lập Văn phòng điều hành tại một địa phương có công trình đi qua để điều hành thực hiện công việc.

 

(ii) Căn cứ Điều 7 Thông tư số 01/2012/TT-BXD ngày 08/5/2012 của Bộ Xây dựng và Công văn số 438/BXD-XL về Đăng ký Văn phòng điều hành công trình của nhà thầu nước ngoài do Bộ Xây dựng ban hành ngày 17/3/2008 quy định về trình tự thủ tục thì:

- Sau khi nhận được giấy phép thầu, nhà thầu gửi Đơn đăng ký Văn phòng điều hành (theo mẫu ban hành kèm theo công văn số 438/BXD-XL về Đăng ký Văn phòng điều hành công trình của nhà thầu nước ngoài do Bộ Xây dựng ban hành ngày 17/3/2008) và Bản sao có chứng thực giấy phép thầu đến Sở Xây dựng nơi có dự án nhận thầu.

- Trong thời gian 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn đăng ký của nhà thầu, Sở Xây dựng có trách nhiệm cấp Giấy xác nhận đăng ký Văn phòng điều hành công trình cho nhà thầu.

 - Lệ phí: không áp dụng.

 - Sau khi thực hiện xong việc đăng ký các nội dung của Văn phòng điều hành, nhà thầu có trách nhiệm thông báo bằng văn bản (theo phụ lục số Phụ lục 11 Ban hành kèm theo Thông tư số 01/2012/TT-BXD ngày 08/5/2012 của Bộ Xây dựng) cho: Bộ Xây dựng, Bộ Tài chính, Bộ Công thương, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam, UBND cấp tỉnh nơi đật trụ sở Văn phòng điều hành; Sở Xây dựng nơi đặt trụ sở Văn phòng điều hành.

Luật sư Trịnh Thúy Huyền

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • doanh nghiep phai boi thuong cho nguoi lao dong bi tan nan lao dong the nao

    Bạn đọc có email havy6803@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong quá trình làm việc. Nguyên nhân tai nạn là do người lao động không cẩn thận, tập trung khi làm việc. Công ty tôi có phải bồi thường không? 

    09:13 | 11/01/2020
  • lam hong thiet bi cua cong ty co bi khau tru luong

    Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

    10:06 | 10/01/2020
  • bi dinh chi cong viec duoc tam ung luong the nao

    Bạn đọc có email khanhhoangxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định hiện hành, người lao động bị đình chỉ công việc sẽ được tạm ứng 50% lương. Tôi muốn hỏi 50% tiền lương đó là tiền lương cho thời gian đã làm việc trước đó hay 50% lương của các ngày bị đình chỉ công việc?

    09:36 | 07/01/2020
  • thoa uoc lao dong hay noi quy lao dong co gia tri phap ly cao hon

    Bạn đọc có email minhtungxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Thỏa ước lao động của công ty tôi vừa xây dựng có nội dung có lợi hơn cho người lao động nhưng khác nội quy lao động của công ty đã đăng ký trước đây. Vậy thỏa ước lao động tập thể hay nội quy lao động có giá trị pháp lý cao hơn? Trường hợp này, công ty tôi có cần sửa đổi nội quy lao động hay không?

    09:24 | 03/01/2020
  • khong gop du von vao cong ty chiu trach nhiem the nao

    Bạn đọc có địa chỉ anhvuxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên. Tuy nhiên, đã quá thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà tôi vẫn chưa góp đủ vốn. Tôi cũng chưa làm thủ tục thay đổi vốn điều lệ. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi sẽ có nghĩa vụ tài chính tương ứng với số vốn thực góp hay cam kết góp?

    20:23 | 02/01/2020
  • ba lan nguoi lao dong vang mat co duoc hop xu ly ky luat lao dong

    Bạn đọc có email huyenanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang tiến hành xử lý kỷ luật sa thải một người lao động. Tuy nhiên, công ty đã 2 lần gửi thông báo hợp lệ cho họ nhưng họ không đến tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật. Tuần tới, công ty tôi sẽ gửi thông báo lần 3 cho người lao động đó. Nếu lần này họ vẫn không tham gia thì cuộc họp có được tiến hành không? 

    16:02 | 02/01/2020
  • vien chuc co duoc thanh lap doanh nghiep khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tueanhxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức nhà nước. Hiện tại, tôi muốn thành lập công ty TNHH một thành viên do tôi làm chủ sở hữu thì có được không?

    10:02 | 02/01/2020
  • ho so cham dut hieu luc ma so thue the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

    09:08 | 31/12/2019
  • co duoc dong tiep bhxh tu nguyen sau khi tam dung khong

    Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi đã tham gia BHXH tự nguyện nhưng vì khò khăn nên tạm ngừng đóng. Nay tôi muốn đóng tiếp BHXH tự nguyện có được không?

    11:54 | 30/12/2019
  • thoi hieu xu ly ky luat the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: lanngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức. Vừa qua, tôi vi phạm quy định pháp luật và đang bị xem xét xử lý kỷ luật. Pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu và thời hạn xử lý kỷ luật? 

    10:19 | 28/12/2019
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load