Thứ năm 13/08/2020 17:41 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thủ tục tách thửa, tặng cho quyền sử dụng đất quy định như thế nào?

10:42 | 31/07/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của bà Nguyễn Thị Tý (Hà Nội) về việc bà có 1.011m2 đất, sử dụng vào mục đích làm nhà ở từ năm 1979. Năm 2012, bà được UBND huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích 1.011m2 là đất ở. Nay bà muốn tách thửa đất cho các con có được không, để tách được bà cần liên hệ cơ quan nào, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau.

thu tuc tach thua tang cho quyen su dung dat quy dinh nhu the nao
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Việc tách thửa đất ở phải bảo đảm phù hợp với quy định về diện tích tách thửa tối thiểu UBND tỉnh quy định theo quy định Khoản 2, Điều 143, Khoản 4, Điều 144 của Luật Đất đai, Điều 29 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Đồng thời, cần bảo đảm phù hợp với chế độ sử dụng đất quy định tại Điều 143, và Điều 144 của Luật Đất đai.

Điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 188 của Luật Đất đai, thời điểm thực hiện quyền, trong đó có quyền tặng cho được thực hiện theo quy định tại Điều 168 của Luật Đất đai.

Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất được quy định Điều 79, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP; thủ tục tách thửa đất được quy định tại Điều 75, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Để thực hiện thủ tục tách thửa, tặng cho quyền sử dụng đất thì bà cần liên hệ với Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai huyện để được giải quyết.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load