Thứ ba 27/10/2020 02:44 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thời hiệu khởi kiện quyết định thu hồi đất là bao lâu?

16:32 | 11/09/2020

Tôi mới nộp đơn khởi kiện quyết định thu hồi đất của UBND huyện, nhưng nghe nói bị hết thời hiệu. Xin hỏi, thời hiệu khởi kiện trong trường hợp này được xác định như thế nào?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email minhduc8x@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 116 Luật Tố tụng hành chính quy định về thời hiệu khởi kiện như sau:

1. Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà cơ quan, tổ chức, cá nhân được quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án hành chính bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện.

2. Thời hiệu khởi kiện đối với từng trường hợp được quy định như sau:

a) 01 năm kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

b) 30 ngày kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh;

c) Từ ngày nhận được thông báo kết quả giải quyết khiếu nại của cơ quan lập danh sách cử tri hoặc kết thúc thời hạn giải quyết khiếu nại mà không nhận được thông báo kết quả giải quyết khiếu nại của cơ quan lập danh sách cử tri đến trước ngày bầu cử 05 ngày.

3. Trường hợp đương sự khiếu nại theo đúng quy định của pháp luật đến cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại thì thời hiệu khởi kiện được quy định như sau:

a) 01 năm kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quyết định giải quyết khiếu nại lần hai;

b) 01 năm kể từ ngày hết thời hạn giải quyết khiếu nại theo quy định của pháp luật mà cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền không giải quyết và không có văn bản trả lời cho người khiếu nại.

4. Trường hợp vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan khác làm cho người khởi kiện không khởi kiện được trong thời hạn quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều này thì thời gian có sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan khác không tính vào thời hiệu khởi kiện.

5. Các quy định của Bộ luật dân sự về cách xác định thời hạn, thời hiệu được áp dụng trong tố tụng hành chính.

Theo Phạm Hằng/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • cong nhan hop dong chuyen nhuong quyen su dung dat la di san thua ke do mot trong cac dong thua ke chuyen nhuong

    (Xây dựng) –  Di sản thừa kế là bất động sản đã được một trong các đồng thừa kế chuyển nhượng. Các đồng thừa kế khác biết và không phản đối việc chuyển nhượng đó. Tuy nhiên, sau đó đã xảy ra tranh chấp thừa kế tài sản. Trường hợp này, Tòa án phải công nhận hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là hợp pháp và diện tích đất đã chuyển nhượng không còn trong khối di sản để chia thừa kế mà thuộc quyền sử dụng của bên nhận chuyển nhượng.

    14:51 | 10/09/2020
  • tra tai san thue khi doanh nghiep bi pha san the nao

    Công ty tôi cho thuê văn phòng, tiền thuê đã được trả hết năm 2020. Tuy nhiên, đối tác sắp bị phá sản. Pháp luật quy định thế nào về trường hợp này?

    19:14 | 02/09/2020
  • cong nhan dieu kien cua hop dong tang cho quyen su dung dat ma dieu kien do khong duoc ghi trong hop dong

    (Xây dựng) – Trong thực tế cuộc sống, xảy ra không ít việc cha mẹ tặng, cho con quyền sử dụng đất không ghi điều kiện trong hợp đồng dẫn đến những tranh chấp sau này. Trong trường hợp đó, Tòa án phải công nhận điều kiện của hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất và xác định hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đó là hợp đồng tặng cho tài sản có điều kiện. Vụ việc lần này xảy ra tại tỉnh Điện Biên, từ Quyết định Giám đốc thẩm số 02/2011 phát triển thành án lệ số 14/2017/AL.

    14:26 | 01/09/2020
  • khi nao phai xin phep chuyen muc dich su dung dat

    Xin hỏi, tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ trồng cây sang nuôi trồng thủy hải sản. Vậy, tôi có phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền không?

    09:11 | 01/09/2020
  • nhung truong hop nha o buoc phai pha do

    Bạn đọc có email chituxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói có những trường hợp nhà ở xuống cấp thì phải phá dỡ. Xin hỏi, những trường hợp nhà ở cụ thể nào thì phải phá dỡ? Chỗ ở của chủ sở hữu khi nhà ở bị phá dỡ được quy định như thế nào?

    09:54 | 28/08/2020
  • dat co dien tich nho hon dien tich toi thieu co duoc cap so do

    Bạn đọc có email nyen9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình tôi có mảnh đấtdo cha ông để lại, có diện tích rất nhỏ. Gia đình tôi muốn xin cấp sổ đỏ với mảnh đất đó được không? Nếu chúng tôi xin tách 1 phần thửa đất đó rồi hợp nhất với thửa liền kề có được không?

    09:05 | 27/08/2020
  • chu nha cho thue phai bao tri cai tao nha o the nao

    Bạn đọc có email thuychi9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi có một căn nhà cho thuê. Nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà trong việc bảo trì, cải tạo nhà ở được quy định thế nào?

    20:53 | 26/08/2020
  • ai duoc giam tien thue dat nam 2020

    Bạn đọc có email tutung9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được biết nhà nước có chính sách về việc giảm tiền thuê đất năm 2020 cho những đối tượng bị ảnh hưởng bởi dịch COVID-19. Xin hỏi ai được giảm  tiền thuê đất và mức giảm là bao nhiêu?

    09:36 | 25/08/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load