Chủ nhật 23/01/2022 16:00 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Tại sao công trình đường dây và trạm biến áp có cấp điện ≤ 35kV là công trình cấp IV?

20:45 | 09/11/2021

(Xây dựng) - Ngày 08/11, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 4606/BXD-GĐ trả lời kiến nghị của cử tri tỉnh Hà Nam gửi tới sau kì họp thứ 1, Quốc hội khóa XV ý kiến về phân loại công trình đường dây và trạm biến áp.

tai sao cong trinh duong day va tram bien ap co cap dien 35kv la cong trinh cap iv
Công trình đường dây và trạm biến áp là một trong số các công trình năng lượng giúp tăng Chỉ số Tiếp cận điện năng của Việt Nam (ảnh minh họa: Internet).

Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri tỉnh Hà Nam do Ban Dân nguyện, Quốc hội khóa XV chuyển đến có đề nghị sửa đổi Thông tư số 06/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 quy định về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng với cấp công trình đường dây và trạm biến áp có điện áp từ 01kV thuộc công trình cấp III; đến dưới 01kV thuộc công trình cấp IV.

Bộ Xây dựng trả lời kiến nghị trên như sau:

Trước đây, theo quy định tại điểm đ, khoản 1, Điều 32 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 15/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng, chủ đầu tư được phép tổ chức nghiệm thu công trình “đường dây, trạm biến áp” có cấp điện áp từ 35KV trở xuống. Quy định này nhằm mục đích nhanh chóng cải thiện Chỉ số tiếp cận điện năng của Việt Nam phục vụ nhu cầu sử dụng điện, nâng cao năng lực cạnh tranh quốc tế và thu hút đầu tư theo yêu cầu của Chính phủ.

Trong quá trình xây dựng các Thông tư số 03/2016/TT-BXD và Thông tư số 06/2021/TT-BXD quy định về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng, Bộ Xây dựng đã lấy ý kiến của các địa phương và bộ, ngành theo quy định. Trong các Thông tư nêu trên, việc phân cấp đối với công trình “đường dây, trạm biến áp” đều được thực hiện căn cứ vào ý kiến của Bộ Công Thương (Bộ quản lý chuyên ngành về công trình năng lượng).

Đối với Thông tư số 06/2021/TT-BXD mới ban hành, việc quy định các công trình “đường dây và trạm biến áp” có cấp điện áp từ 35KV trở xuống là công trình cấp IV nhằm mục đích không gây biến động về chính sách trong quản lý hoạt đồng đầu tư xây dựng đối với loại công trình này và thực hiện yêu cầu của Chính phủ theo Nghị quyết số 02/NQ-CP ngày 01/01/2021 về tiếp tục duy trì việc tăng điểm Chỉ số tiếp cận điện năng của Việt Nam.

Theo ý kiến của Bộ Công Thương tại Văn bản số 1449/BCT-KH ngày 17/3/2021 gửi Bộ Xây dựng: “Để tiếp tục duy trì việc tăng điểm số Chỉ số Tiếp cận điện năng, tiếp tục tích cực cải thiện dịch vụ khách hàng, Tập đoàn Điện lực Việt Nam cần chủ động đối với công tác đầu tư xây dựng lưới điện trung áp từ điện áp 35 kV trở xuống. Để tránh các thay đổi lớn về chính sách đối với công tác quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Công thương đề nghị các thông số phân cấp công trình cho một số công trình năng lượng nên quy định như sau: Loại công trình đường dây và Trạm biến áp điện áp ≤ 35 kV là công trình cấp IV”.

Tiếp đó, tại Văn bản số 2810/BCT-KH ngày 20/5/2021 của Bộ Công Thương về việc góp ý Dự thảo Thông tư quy định về phân cấp công trình xây dựng có ý kiến để hoàn thiện mục tiêu theo yêu cầu của Nghị quyết số 02/NQ-CP và Quyết định số 164/QĐ-BCT “Cải thiện xếp hạng tiếp cận điện năng theo xếp hạng của Ngân hàng thế giới: Nâng xếp hạng chỉ số tiếp cận điện năng lên 5-7 bậc (chỉ số A6) so với năm 2018”, các Tập đoàn/Tổng công ty nhà nước cần chủ động đối với công tác đầu tư xây dựng lưới điện trung áp từ điện áp 35 kV trở xuống. Công tác thẩm định các dự án đầu tư theo phân cấp trước đây đảm bảo thời gian quy định về đầu tư đối với lưới điện trung áp. Vì vậy, đối với thông số phân cấp công trình cho một số công trình năng lượng, Bộ Công Thương đề nghị bảo lưu ý kiến tại văn bản số 1449/BCT-KH ngày 17/3/2021.

Với các nguyên nhân, yêu cầu trên nên hiện tại công trình đường dây và trạm biến áp có cấp điện ≤ 35 kV vẫn phân loại là công trình cấp IV.

Hà Khánh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load