Thứ năm 23/01/2020 14:53 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Sự kiện bất khả kháng trong hợp đồng giao dịch

10:31 | 24/09/2014

(Xây dựng) - Cty chúng tôi là một nhà thầu nhận cung cấp vật liệu và xây dựng một tòa nhà cao tầng. Một lần Cty cung cấp vật liệu cho chúng tôi không thể cung cấp vật liệu đúng thời hạn vì trên biển có bão, họ không thể cho tàu ra khơi để vận chuyển hàng hóa cho chúng tôi, vì vậy dẫn đến chúng tôi bị chậm tiến độ xây dựng.

Chủ đầu tư yêu cầu chúng tôi bồi thường thiệt hại và chịu phạt theo quy định trong hợp đồng. Vậy với tình huống này chúng tôi có thể áp dụng trường hợp bất khả kháng để miễn trừ trách nhiệm của mình không?

(Hoàng Nhật Minh, Ba Vì, Hà Nội)


Ảnh minh họa.

Trả lời:

Khoản 1, Điều 161 Bộ luật Dân sự 2005 quy định: “Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép”.

Bão tố là một sự kiện khách quan, không thể lường trước được. Nếu các bạn chứng minh được rằng khi sự việc xảy ra (khi nhận được thông báo của bên cung cấp hàng), các bạn đã áp dụng mọi biện pháp trong khả năng cho phép mà vẫn không thể có được vật liệu, không thể thi công đúng hạn và các bạn đã kịp thời thông báo theo quy định tại hợp đồng cho chủ đầu tư thì các bạn có thể được áp dụng trường hợp bất khả kháng.

Luật sư Đinh Vũ Hòa

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • doanh nghiep phai boi thuong cho nguoi lao dong bi tan nan lao dong the nao

    Bạn đọc có email havy6803@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong quá trình làm việc. Nguyên nhân tai nạn là do người lao động không cẩn thận, tập trung khi làm việc. Công ty tôi có phải bồi thường không? 

    09:13 | 11/01/2020
  • lam hong thiet bi cua cong ty co bi khau tru luong

    Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

    10:06 | 10/01/2020
  • bi dinh chi cong viec duoc tam ung luong the nao

    Bạn đọc có email khanhhoangxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định hiện hành, người lao động bị đình chỉ công việc sẽ được tạm ứng 50% lương. Tôi muốn hỏi 50% tiền lương đó là tiền lương cho thời gian đã làm việc trước đó hay 50% lương của các ngày bị đình chỉ công việc?

    09:36 | 07/01/2020
  • thoa uoc lao dong hay noi quy lao dong co gia tri phap ly cao hon

    Bạn đọc có email minhtungxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Thỏa ước lao động của công ty tôi vừa xây dựng có nội dung có lợi hơn cho người lao động nhưng khác nội quy lao động của công ty đã đăng ký trước đây. Vậy thỏa ước lao động tập thể hay nội quy lao động có giá trị pháp lý cao hơn? Trường hợp này, công ty tôi có cần sửa đổi nội quy lao động hay không?

    09:24 | 03/01/2020
  • khong gop du von vao cong ty chiu trach nhiem the nao

    Bạn đọc có địa chỉ anhvuxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên. Tuy nhiên, đã quá thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà tôi vẫn chưa góp đủ vốn. Tôi cũng chưa làm thủ tục thay đổi vốn điều lệ. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi sẽ có nghĩa vụ tài chính tương ứng với số vốn thực góp hay cam kết góp?

    20:23 | 02/01/2020
  • ba lan nguoi lao dong vang mat co duoc hop xu ly ky luat lao dong

    Bạn đọc có email huyenanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang tiến hành xử lý kỷ luật sa thải một người lao động. Tuy nhiên, công ty đã 2 lần gửi thông báo hợp lệ cho họ nhưng họ không đến tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật. Tuần tới, công ty tôi sẽ gửi thông báo lần 3 cho người lao động đó. Nếu lần này họ vẫn không tham gia thì cuộc họp có được tiến hành không? 

    16:02 | 02/01/2020
  • vien chuc co duoc thanh lap doanh nghiep khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tueanhxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức nhà nước. Hiện tại, tôi muốn thành lập công ty TNHH một thành viên do tôi làm chủ sở hữu thì có được không?

    10:02 | 02/01/2020
  • ho so cham dut hieu luc ma so thue the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

    09:08 | 31/12/2019
  • co duoc dong tiep bhxh tu nguyen sau khi tam dung khong

    Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi đã tham gia BHXH tự nguyện nhưng vì khò khăn nên tạm ngừng đóng. Nay tôi muốn đóng tiếp BHXH tự nguyện có được không?

    11:54 | 30/12/2019
  • thoi hieu xu ly ky luat the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: lanngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức. Vừa qua, tôi vi phạm quy định pháp luật và đang bị xem xét xử lý kỷ luật. Pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu và thời hạn xử lý kỷ luật? 

    10:19 | 28/12/2019
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load