Thứ năm 23/01/2020 15:35 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Quy định về chuyển giao công nghệ

10:06 | 17/09/2014

(Xây dựng) - Cty tôi đang dự định nhận chuyển giao công nghệ sản xuất hạt giống ngô biến đổi gen của Mỹ. Công nghệ này cho phép nâng cao sản lượng ngô, cây ngô có đặc tính phòng chống sâu bệnh tốt và phù hợp với đặc điểm khí hậu, thổ nhưỡng tại vùng đồng bằng sông Hồng nước ta.

Vậy, chúng tôi cần phải thực hiện những thủ tục hành chính gì?

(Vũ Hải Yến, quận Đống Đa, Hà Nội)


Chuyển giao công nghệ được đánh giá là con đường ngắn nhất để đổi mới công nghệ, nâng cao năng suất chất lượng.

Trả lời:

Căn cứ Danh mục Công nghệ hạn chế chuyển giao thuộc Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 133/2008/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 103/2011/NĐ-CP (Sau đây gọi tắt là Nghị định 133), công nghệ mà Cty của bà dự định nhận chuyển giao thuộc diện hạn chế chuyển giao.

Vì vậy căn cứ Điều 10 Nghị định 133, trước khi tiến hành ký kết Hợp đồng chuyển giao công nghệ, Cty cần xin chấp thuận chuyển giao công nghệ. Cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chuyển giao công nghệ là Bộ Khoa học và Công nghệ.

Căn cứ Khoản 1, Điều 12 Nghị định 133, hồ sơ xin chấp thuận chuyển giao công nghệ gồm:

a) Đơn đề nghị chấp thuận chuyển giao công nghệ (theo mẫu ban hành kèm theo Nghị định 133);

b) Văn bản về tư cách pháp lý của bên đề nghị: bản sao Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Đăng ký kinh doanh;

c) Tài liệu giải trình về công nghệ theo mẫu ban hành kèm theo Nghị định 133);

d) Tài liệu giải trình về việc đáp ứng các điều kiện được nhận chuyển giao công nghệ (quy định tại Khoản 1, Điều 10 Nghị định 133).

Thời gian được nhận văn bản chấp thuận chuyển giao công nghệ là 10 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ hợp lệ.

Sau đó, căn cứ Điều 11 Nghị định 133, trong vòng 60 ngày kể từ ngày ký Hợp đồng chuyển giao công nghệ, Cty cần làm thủ tục xin cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ. Hợp đồng chuyển giao công nghệ chỉ có hiệu lực từ thời điểm được cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ là Bộ Khoa học và Công nghệ.

Căn cứ Khoản 2, Điều 12 Nghị định 133, hồ sơ xin cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ theo mẫu ban hành kèm theo Nghị định 133);

b) Văn bản về tư cách pháp lý của các bên tham gia hợp đồng: Bản sao Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép phù hợp ngành nghề được hoạt động; Giấy xác nhận tư cách pháp lý đối với người đại diện, ký tên trong hợp đồng;

c) Văn bản chấp thuận chuyển giao công nghệ của Bộ Khoa học và Công nghệ;

d) Bản gốc hoặc bản sao có công chứng Hợp đồng chuyển giao công nghệ bằng tiếng Việt và tiếng nước ngoài. Hợp đồng phải được các bên ký kết, đóng dấu và có chữ ký tắt của các bên, đóng dấu giáp lai vào các trang của hợp đồng và phụ lục nếu một trong các bên tham gia hợp đồng là tổ chức;

đ) Danh mục tài liệu công nghệ, máy móc, thiết bị, phương tiện kỹ thuật (nếu có) kèm theo hợp đồng chuyển giao công nghệ;

e) Trong trường hợp có sử dụng vốn nhà nước phải gửi kèm văn bản của cơ quan có thẩm quyền quyết định đầu tư nhất trí với nội dung chuyển giao công nghệ và giá ước tính cho công nghệ được chuyển giao.

Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Bộ Khoa học và Công nghệ có trách nhiệm thẩm định, cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ.

Nếu có yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ xin cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ thì trong thời hạn 60 ngày làm việc, Cty của bà cần phải sửa đổi, bổ sung hồ sơ theo yêu cầu, nếu không hồ sơ xin cấp Giấy phép chuyển giao công nghệ sẽ hết hiệu lực.

Luật sư Đinh Vũ Hòa

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • doanh nghiep phai boi thuong cho nguoi lao dong bi tan nan lao dong the nao

    Bạn đọc có email havy6803@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong quá trình làm việc. Nguyên nhân tai nạn là do người lao động không cẩn thận, tập trung khi làm việc. Công ty tôi có phải bồi thường không? 

    09:13 | 11/01/2020
  • lam hong thiet bi cua cong ty co bi khau tru luong

    Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

    10:06 | 10/01/2020
  • bi dinh chi cong viec duoc tam ung luong the nao

    Bạn đọc có email khanhhoangxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định hiện hành, người lao động bị đình chỉ công việc sẽ được tạm ứng 50% lương. Tôi muốn hỏi 50% tiền lương đó là tiền lương cho thời gian đã làm việc trước đó hay 50% lương của các ngày bị đình chỉ công việc?

    09:36 | 07/01/2020
  • thoa uoc lao dong hay noi quy lao dong co gia tri phap ly cao hon

    Bạn đọc có email minhtungxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Thỏa ước lao động của công ty tôi vừa xây dựng có nội dung có lợi hơn cho người lao động nhưng khác nội quy lao động của công ty đã đăng ký trước đây. Vậy thỏa ước lao động tập thể hay nội quy lao động có giá trị pháp lý cao hơn? Trường hợp này, công ty tôi có cần sửa đổi nội quy lao động hay không?

    09:24 | 03/01/2020
  • khong gop du von vao cong ty chiu trach nhiem the nao

    Bạn đọc có địa chỉ anhvuxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên. Tuy nhiên, đã quá thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà tôi vẫn chưa góp đủ vốn. Tôi cũng chưa làm thủ tục thay đổi vốn điều lệ. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi sẽ có nghĩa vụ tài chính tương ứng với số vốn thực góp hay cam kết góp?

    20:23 | 02/01/2020
  • ba lan nguoi lao dong vang mat co duoc hop xu ly ky luat lao dong

    Bạn đọc có email huyenanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang tiến hành xử lý kỷ luật sa thải một người lao động. Tuy nhiên, công ty đã 2 lần gửi thông báo hợp lệ cho họ nhưng họ không đến tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật. Tuần tới, công ty tôi sẽ gửi thông báo lần 3 cho người lao động đó. Nếu lần này họ vẫn không tham gia thì cuộc họp có được tiến hành không? 

    16:02 | 02/01/2020
  • vien chuc co duoc thanh lap doanh nghiep khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tueanhxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức nhà nước. Hiện tại, tôi muốn thành lập công ty TNHH một thành viên do tôi làm chủ sở hữu thì có được không?

    10:02 | 02/01/2020
  • ho so cham dut hieu luc ma so thue the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

    09:08 | 31/12/2019
  • co duoc dong tiep bhxh tu nguyen sau khi tam dung khong

    Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi đã tham gia BHXH tự nguyện nhưng vì khò khăn nên tạm ngừng đóng. Nay tôi muốn đóng tiếp BHXH tự nguyện có được không?

    11:54 | 30/12/2019
  • thoi hieu xu ly ky luat the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: lanngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức. Vừa qua, tôi vi phạm quy định pháp luật và đang bị xem xét xử lý kỷ luật. Pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu và thời hạn xử lý kỷ luật? 

    10:19 | 28/12/2019
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load