Thứ tư 21/10/2020 06:51 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Nuôi chó và mèo trong căn hộ chung cư có bị cấm?

19:55 | 21/09/2020

(Xây dựng) - Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Cát Lâm (Thành phố Hồ Chí Minh) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc chó và mèo có bị cấm nuôi trong phạm vi căn hộ chung cư hay không?

nuoi cho va meo trong can ho chung cu co bi cam
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Theo Khoản 3, Điều 35, Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở 2014 thì việc “chăn, thả gia súc, gia cầm trong khu vực nhà chung cư” là hành vi bị nghiêm cấm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư.

Hiện nay pháp luật về giống vật nuôi không có quy định chó, mèo là gia súc, gia cầm. Do đó, việc nuôi chó, mèo trong nhà chung cư không thuộc hành vi bị cấm theo quy định nêu trên.

Tuy nhiên, tại mỗi nhà chung cư thì các chủ sở hữu, người sử dụng phải tuân thủ các quy định trong bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư đã được hội nghị nhà chung cư thông qua để bảo đảm việc sử dụng nhà chung cư an toàn, văn minh.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
  • lap du toan xay dung ap dung bo don gia nao

    (Xây dựng) – Ông Lê Xuân Bảo (Thành phố Hồ Chí Minh) có thắc mắc liên quan đến việc lập dự toán xây dựng thì sẽ áp dụng bộ đơn giá nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • tang ham de xe chung cu la tai san chung hay rieng

    (Xây dựng) – Ông Đặng Thế Nhất (Hà Nội) có thắc mắc liên quan đến tầng hầm để xe khi mua chung cư gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • huong dan xac dinh cap loai cong trinh xay dung

    (Xây dựng) – Trong quá trình thẩm định công trình, ông Trần Văn Đức (Hà Nội) gặp vướng mắc về xác định cấp công trình xây dựng, chứng chỉ năng lực hành nghề của chủ nhiệm dự án và hợp đồng giữa chủ nhiệm dự án với nhiều tổ chức tư vấn thiết kế tại cùng một thời điểm. Ông Đức đề nghị cơ quan chức năng giải đáp các vướng mắc này.

  • bo sung khoan muc chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Tô Hiếu Trung gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc bổ sung khoản mục chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư.

  • thay doi vat lieu hop dong don gia co dinh quyet toan the nao

    (Xây dựng) – Công ty Cổ phần Xây dựng HUD101 (Hà Nội) có câu hỏi liên quan đến vấn đề thay đổi vật liệu hợp đồng đơn giá cố định sẽ quyết toán như thế nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • bo xay dung dua ra mot so giai phap giam sat huu hieu nham dam bao chat luong cong trinh cong cong

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri tỉnh Bến Tre do Văn phòng Chính phủ chuyển đến theo Văn bản số 6531/VPCP-BHĐP ngày 08/8/2020 với nội dung kiến nghị: Trong thời gian qua, một số công trình công cộng, trụ sở làm việc của một số cơ quan đơn vị khi đưa vào sử dụng thời gian chưa hết bảo hành đã xuống cấp. Vấn đề nêu trên cho chấy việc quản lý giám sát chưa chặt chẽ, nguyên vật liệu kém. Cử tri đề nghị có giải pháp giám sát hữu hiệu hơn nữa để đảm bảo chất lượng công trình tránh gây thất thoát, lãng phí tiền của nhân dân.

Xem thêm
  • huong dan ap dung dinh muc du toan xay dung cong trinh theo chieu cao

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Bạch Hoàng Điệp (Hà Nội) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc áp dụng định mức dự toán xây dựng theo chiều cao công trình.

    10:39 | 14/10/2020
  • thay doi du an dau tu xay dung phai xin dieu chinh chu truong thuc hien

    (Xây dựng) - Ông Lê Ngọc Lân (Hà Nam) hỏi: Dự án A có quy mô là sửa chữa 2 nhà lớp học, tổng mức đầu tư 1,8 tỷ đồng. Khi thực hiện thì cắt giảm 1 nhà không thực hiện mà thay đổi thực hiện sửa chữa nhà còn lại lớn hơn, nhưng tổng mức đầu tư vẫn là 1,8 tỷ đồng. Trong trường hợp này có cần phải điều chỉnh chủ trương thực hiện dự án hay không?

    22:02 | 12/10/2020
  • thi cong sai thiet ke xu ly the nao

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Văn Thuyên (Nghệ An) có câu hỏi liên quan đến việc thi công sai thiết kế, xử lý như thế nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng giải đáp.

    21:36 | 10/10/2020
  • tinh lai gia goi thau co phai dieu chinh hop dong da ky

    (Xây dựng) – Ông Phạm Xuân Định (Thành phố Hồ Chí Minh) có vướng mắc liên quan đến việc tính lại giá gói thầu có phải điều chỉnh hợp đồng đã ký, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    20:34 | 08/10/2020
  • huong dan chuyen nhuong nha o doi voi nguoi nuoc ngoai

    (Xây dựng) - Sau khi nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Ngọc Sơn về việc bạn của ông có quốc tịch nước ngoài mua 1 căn hộ tại Thành phố Hồ Chí Minh. Hợp đồng mua bán ký trực tiếp với chủ đầu tư. Nay bạn ông về nước nên muốn chuyển nhượng lại căn hộ này cho 1 người nước ngoài khác. Vậy, bạn ông Sơn và người mua có thể giao kết văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà được không? Bộ Xây dựng trả lời như sau.

    14:31 | 07/10/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load