Thứ sáu 07/08/2020 02:37 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Nhà thầu có được thanh toán phần chênh lệch khối lượng công việc?

16:18 | 20/11/2019

Trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế nhiều hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu được thanh toán cho phần chênh lệch khối lượng công việc này với đơn giá không thay đổi nêu trong hợp đồng.

nha thau co duoc thanh toan phan chenh lech khoi luong cong viec
Ảnh minh họa

Tại Khoản 4, Điều 5 Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT ngày 6/5/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết về lập hồ sơ mời thầu quy định:

"Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh… Giá trúng thầu và giá hợp đồng phải bao gồm chí phí dự phòng; phần chi phí dự phòng này do chủ đầu tư quản lý và chỉ được sử dụng để thanh toán cho nhà thầu theo quy định trong hợp đồng khi có phát sinh".

Ông Đoàn Hoàng hỏi, khi thực tế khối lượng phát sinh vượt dự phòng phí trong hợp đồng, phần phát sinh vượt này nhà thầu có được thanh toán không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 4, Điều 97 Luật Đấu thầu quy định giá hợp đồng sau khi điều chỉnh phải bảo đảm không vượt giá gói thầu hoặc dự toán được phê duyệt. Trường hợp dự án, dự toán mua sắm gồm nhiều gói thầu, tổng giá hợp đồng sau khi điều chỉnh phải bảo đảm không vượt tổng mức đầu tư, dự toán mua sắm được phê duyệt.

Điểm b, Khoản 1, Điều 96 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định một trong những nguyên tắc thanh toán đối với gói thầu xây lắp áp dụng loại hợp đồng theo đơn giá cố định, hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh là trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu chỉ được thanh toán cho phần khối lượng thực tế đã thực hiện.

Trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế nhiều hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu được thanh toán cho phần chênh lệch khối lượng công việc này với đơn giá không thay đổi nêu trong hợp đồng.

Đối với vấn đề của ông Hoàng, việc thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh với gói thầu xây lắp phải tuân thủ quy định nêu trên.

Theo BaoChinhphu.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • viet nam duoc du bao tang truong cao nhat asean3 nam 2020

    AMRO dự báo tăng trưởng khu vực ASEAN+3 lao dốc xuống còn 0,1% trong năm 2020, trong đó hầu hết tăng trưởng âm, ngoại trừ Việt Nam, Brunei, Lào, Myanmar và Trung Quốc.

    14:32 | 06/08/2020
  • dau tu cua asean dong gop dang ke trong su phat trien cua viet nam

    Tính đến cuối tháng 5/2020, vốn FDI đăng ký của các nhà đầu tư từ ASEAN đạt gần 81,9 tỷ USD, chiếm 21,7% tổng vốn FDI đăng ký đầu tư vào Việt Nam.

    14:05 | 06/08/2020
  • vi sao co phan hoa doanh nghiep cham

    Đây là vấn đề được Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình, Trưởng Ban Đổi mới và phát triển doanh nghiệp (DN) nêu lên tại Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2020 và triển khai nhiệm vụ các tháng cuối năm của Ban Chỉ đạo Đổi mới và phát triển DN.

    11:04 | 06/08/2020
  • yen bai day nhanh tien do giai ngan von dau tu cong

    (Xây dựng) - Chiều 5/8, ông Đỗ Đức Duy – Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Yên Bái chủ trì buổi làm việc về tiến độ thực hiện kế hoạch đầu tư công và giải ngân vốn xây dựng cơ bản; tiến độ triển khai và công tác giải phóng mặt bằng các dự án, công trình trọng điểm và các công trình chào mừng Đại hội Đảng các cấp.

    10:11 | 06/08/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load