Thứ ba 11/05/2021 08:41 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Nhà ở xã hội có thế chấp để vay vốn kinh doanh không?

19:06 | 14/04/2021

(Xây dựng) - Người mua nhà ở xã hội thì chỉ được phép thế chấp căn nhà đó với ngân hàng để vay tiền mua chính căn hộ đó mà không được sử dụng nhà để thế chấp cho các mục đích khác.

nha o xa hoi co the chap de vay von kinh doanh khong
Ảnh minh họa.

Căn cứ theo Khoản 4, Điều 19 Nghị định 100/2015/NĐ-CP về phát triển quản lý nhà ở xã hội quy định về việc chuyển nhượng nhà ở xã hội như sau:

Người mua, thuê mua nhà ở xã hội không được phép thế chấp (trừ trường hợp thế chấp với ngân hàng để vay tiền mua, thuê mua chính căn hộ đó) và không được chuyển nhượng nhà ở dưới mọi hình thức trong thời gian tối thiểu là 5 năm, kể từ thời điểm trả hết tiền mua, thuê mua nhà ở theo hợp đồng đã ký với bên bán, bên cho thuê mua; chỉ được phép bán lại, thế chấp hoặc cho thuê sau khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, chủ sở hữu nhà ở xã hội không được chuyển nhượng nhà dưới mọi hình thức trong thời hạn tối thiểu là 5 năm, và chỉ được phép bán lại, thế chấp hoặc cho thuê sau khi đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Trình tự, thủ tục bán lại nhà ở xã hội được thực hiện tương tự như đối với bán nhà ở giữa cá nhân với cá nhân, nhưng bên bán phải nộp lại tiền sử dụng đất và thuế thu nhập cá nhân cho Nhà nước. Tiền sử dụng đất phải nộp khi bán lại nhà ở xã hội được tính như sau:

Thứ nhất, trường hợp người mua, thuê mua nhà ở xã hội bán lại nhà ở xã hội là căn hộ chung cư thì phải nộp tiền sử dụng đất.

Tiền sử dụng đất phải nộp = 50% x S x Giá đất x Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất cho căn hộ.

Trong đó: S là diện tích căn hộ chung cư cần được xác định tiền sử dụng đất phải nộp. Giá đất được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 19. Hệ số phân bổ của căn hộ chung cư được xác định theo quy định tại Điều 8 Thông tư 139/2016/TT-BTC.

Thứ hai, trường hợp người mua, thuê mua nhà ở xã hội bán lại nhà ở xã hội là nhà ở thấp tầng liền kề thì bên bán nhà ở xã hội phải nộp 100% tiền sử dụng đất.

Tiền sử dụng đất được xác định theo giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại Bảng giá đất x hệ số điều chỉnh giá đất tại thời điểm người mua, thuê mua bán lại nhà ở xã hội x diện tích đất ở của nhà ở xã hội.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • dieu kien hop phap de ben thue nha cho thue lai nha

    Theo quy định của pháp luật, bên thuê nhà chỉ có thể cho thuê lại nhà nếu được sự đồng ý từ chủ nhà.

    14:15 | 10/05/2021
  • can ho cao cap dan dat thi truong tphcm va cac tinh lan can

    Không chỉ dẫn dắt thị trường TP.HCM, phân khúc căn hộ cao cấp có xu hướng tác động các tỉnh thành lân cận. Trong đó, Bình Dương ghi nhận diễn biến sôi động hơn hẳn.

    14:08 | 10/05/2021
  • thi truong can ho tai binh duong co thuc su tiem nang

    (Xây dựng) – Những năm gần đây, trị trường căn hộ ở Bình Dương bỗng “dậy sóng”. Số liệu từ Sở Xây dựng Bình Dương cho biết, trên địa bàn tỉnh hiện nay có khoảng 100 ngàn căn hộ đang và sẽ triển khai trong thời gian tới, nhiều nhất trên địa bàn thành phố Dĩ An, Thuận An mỗi nơi khoảng 40.000 căn hộ, còn lại là thành phố Thủ Dầu Một và vài địa phương khác.

    11:32 | 10/05/2021
  • dat vang lao dao vi dich

    Những tưởng hoạt động bán lẻ, dịch vụ nhen nhóm phục hồi khi dịch bệnh được kiểm soát, nay COVID-19 bùng phát lần 4 “đảo chiều” kế hoạch của giới kinh doanh, buộc họ tiếp tục “thanh lọc” mặt bằng. Đất vàng phố cổ, trung tâm thương mại Thủ đô lay lắt chờ khách thuê.

    10:47 | 10/05/2021
  • de xuat thu hoi giay xac nhan dat dai cap sai tai du an dam chan 16 nam

    Liên quan đến Dự án xây dựng kinh doanh hạ tầng khu đô thị mới Dịch Vọng (quận Cầu Giấy) “chậm chân” 16 năm do vướng mặt bằng, UBND phường Yên Hòa vừa có báo cáo đề xuất thu hồi hàng loạt giấy xác nhận đăng ký đất đai lần đầu đối với các trường hợp cấp sai nằm trong chỉ giới giải phóng mặt bằng thực hiện dự án. Trước đó, cơ quan chức năng quận Cầu Giấy đề nghị thiết lập hồ sơ xử lý vi phạm trật tự xây dựng và tổ chức cưỡng chế các trường hợp vi phạm này.

    10:19 | 10/05/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load