Thứ hai 29/11/2021 17:59 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Lương nhân công giám sát áp dụng theo đơn giá nào?

17:11 | 31/08/2021

(Xây dựng) - Việc áp dụng đơn giá nhân công khi xác định chi phí đầu tư xây dựng thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan quản lý Nhà nước địa phương nơi xây dựng công trình.

luong nhan cong giam sat ap dung theo don gia nao
Ảnh minh họa.

Ông Hà Phong Phú (Bình Dương) gặp tình huống như sau:

Công trình phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật vào tháng 12/2019, tại thời điểm đó đơn giá nhân công phê duyệt theo Quyết định số 4814/QĐ-UBND của UBND tỉnh. Công trình khởi công xây dựng và hoàn thành vào tháng 6/2020, lúc này UBND tỉnh ban hành đơn giá mới dựa trên Nghị định số 68/2019/NĐ-CP.

Ông Phú hỏi, khi lập hồ sơ quyết toán, lương nhân công giám sát sẽ áp dụng theo mức lương đã được phê duyệt trong báo cáo kinh tế - kỹ thuật (theo Quyết định số 4814/QĐ-UBND) hay áp dụng theo đơn giá mới?

Khi Nghị định số 68/2019/NĐ-CP có hiệu lực đã ghi rất rõ những công trình đang triển khai thì tiếp tục triển khai những bước tiếp theo, vậy có hiểu là áp dụng theo Quyết định số 4814/QĐ-UBND hay không ?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Nếu dự án nêu tại văn bản hỏi là dự án thuộc phạm vi điều chỉnh quy định tại Điều 1, Nghị định số 68/2019/NĐ-CP ngày 14/8/2019 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng thì việc áp dụng đơn giá nhân công khi xác định chi phí đầu tư xây dựng thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan quản lý Nhà nước địa phương nơi xây dựng công trình.

Nội dung hỏi chưa nêu rõ việc lập hồ sơ quyết toán là quyết toán hợp đồng xây dựng hay quyết toán dự án hoàn thành.

Trường hợp quyết toán hợp đồng xây dựng thì thực hiện theo pháp luật về hợp đồng xây dựng, về loại hợp đồng xây dựng và các quy định có liên quan.

Trường hợp quyết toán dự án hoàn thành thì thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính.

Khánh Hòa

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load