Thứ bảy 08/08/2020 16:23 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Kỹ sư nhà thầu chính EPC cần phải có chứng chỉ hành nghề hay không?

21:06 | 19/06/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Tri Túc về việc kỹ sư xây dựng của nhà thầu chính EPC cho một dự án BOT ở tỉnh Khánh Hòa cần phải có chứng chỉ hành nghề hay không, Bộ Xây dựng trả lời như sau.

ky su nha thau chinh epc can phai co chung chi hanh nghe hay khong
Ảnh minh họa (Nguồn: Vov.vn).

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 4, Thông tư số 30/2016/TT-BXD ngày 30/12/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn hợp đồng thiết kế - cung cấp thiết bị công nghệ và thi công xây dựng công trình: “Bên nhận thầu thực hiện hợp đồng EPC phải có đủ năng lực hoạt động, năng lực hành nghề theo quy định của pháp luật về đầu tư xây dựng”.

Theo đó, kỹ sư nhà thầu chính EPC nếu đảm nhận các chức danh quy định tại Khoản 3, Điều 148, Luật Xây dựng năm 2014 thì phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load