Thứ năm 18/07/2024 18:57 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Khi nào cán bộ, công chức được lĩnh lương, phụ cấp mới?

19:32 | 06/07/2024

(Xây dựng) - Theo Thứ trưởng Bộ Nội vụ Trương Hải Long, Khoản 1 Điều 6 Nghị định 73/NĐ-CP quy định các cơ quan đơn vị, người hưởng lương, phụ cấp được áp dụng mức lương cơ sở, cũng như cán bộ công chức sẽ được chi trả tiền lương, phụ cấp mới ngay từ 1/7/2024.

Khi nào cán bộ, công chức được lĩnh lương, phụ cấp mới?
Thứ trưởng Bộ Nội vụ Trương Hải Long thông tin về việc điều chỉnh lương từ 1/7/2024. (Ảnh: VGP/Nhật Bắc)

Tại họp báo Chính phủ thường kỳ ngày 6/7, trả lời câu hỏi của phóng viên về thời gian cán bộ, công chức được lĩnh tiền lương mới, Thứ trưởng Bộ Nội vụ Trương Hải Long cho biết: Triển khai Nghị quyết 27-NQ/TW về cải cách tiền lương, theo quy trình Chính phủ đã báo cáo cấp có thẩm quyền. Bộ Chính trị có Kết luận 83-KL/TW, Ủy ban Thường vụ Quốc hội có Nghị quyết 142/2024/QH15 thống nhất từ 1/7/2024 điều chỉnh tăng mức lương cơ sở.

Lộ trình triển khai Nghị quyết 27 đã được Chính phủ chuẩn bị ngay từ năm 2019. Sau khi Bộ chính trị, Quốc hội thống nhất điều chỉnh tăng lương cơ sở từ 1/7/2024, Chính phủ đã kịp thời ban hành Nghị định số 73 ngày 30/6/2024.

Theo đó, Tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 73 quy định là các cơ quan đơn vị, người hưởng lương, phụ cấp được áp dụng mức lương cơ sở, cũng như cán bộ công chức sẽ được chi trả tiền lương, phụ cấp ngay từ 1/7/2024. Nội dung này đã được Chính phủ giao cụ thể cho các bộ tại Nghị định 73.

Đối với các nhóm đối tượng được điều chỉnh lương hưu, trợ cấp, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã đồng thời trình Chính phủ ban hành Nghị định số 75/2024/NĐ-CP ngày 30/6/2024.

Tuy nhiên, việc điều chỉnh tăng 15% mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội bắt đầu hưởng từ 6/2024, đối với người đang hưởng lương hưu và nhóm đối tượng đang hưởng lương hưu trước năm 1975 điều chỉnh mà có mức trợ cấp thấp hơn 3,2 triệu đồng thì điều chỉnh tăng 0,3 triệu đồng/tháng và có mức hưởng từ 3,2 triệu đồng đến dưới 3,5 triệu đồng thì điều chỉnh lên 3,5 triệu đồng/tháng.

Tất cả các mức này, tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 75 cũng quy định là có hiệu lực từ ngày 1/7/2024 nên tất cả các đối tượng này đều được tính thụ hưởng từ ngày 1/7/2024.

Tiến Hào

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load