Chủ nhật 17/10/2021 05:02 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

11:22 | 21/09/2021

(Xây dựng) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.

huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung
Ảnh minh họa.

Ông Lưu Quang Tuấn (Hà Nội) hỏi, chi phí nêu trên có được tính theo mức tối thiểu là 2 triệu đồng theo quy định của Thông tư số 16/2019/BXD hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 4, Mục III, Khoản 4, Mục V, Phụ lục số 2 (Định mức chi phí tư vấn đầu tư xây dựng) Thông tư số 16/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng thì chi phí thẩm tra báo cáo kinh tế - kỹ thuật điều chỉnh, chi phí thẩm tra dự toán xây dựng điều chỉnh được xác định bằng dự toán theo hướng dẫn tại Phụ lục số 3 kèm theo Thông tư số 16/2019/TT-BXD.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

  • huong dan tinh dinh muc cong tac dong ep coc cong trinh

    (Xây dựng) - Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng đã hướng dẫn áp dụng định mức công tác thi công cọc và có quy định hao phí cọc cừ Larsen nhổ lên, sử dụng nhiều lần đối với công tác đóng, ép cừ ván thép (cừ Larsen).

  • can cu pham vi cong viec de xac dinh trach nhiem cua nha thau

    (Xây dựng) - Công ty của ông Phạm Khánh Vương (Hà Nội) ký hợp đồng trọn gói thi công công trình gồm các hạng mục: Hệ thống phòng cháy chữa cháy, hệ thống hút khói. Sau khi hợp đồng được ký, công ty ông Vương đã đi khảo sát và thấy khối lượng chênh lệch giữa bản vẽ thiết kế và danh mục mời thầu.

  • du an chi lap bao cao kinh te ky thuat can tham dinh noi dung gi

    (Xây dựng) – Đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, người quyết định đầu tư thẩm định các nội dung quy định tại Khoản 3, 4 Điều 13 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

  • dieu kien xet cap chung chi giam sat thi cong theo hang

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?

  • co quan nao tham dinh cong trinh cau trong do thi

    (Xây dựng) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông Vận tải hoặc Sở Giao thông Vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Xem thêm
  • huong dan dinh muc khau hao coc van thep

    (Xây dựng) - Ngày 22/9, Bộ Xây dựng có Văn bản số 3915/BXD-KTXD về việc hướng dẫn định mức khấu hao cọc ván thép cho công tác ép cọc.

    21:29 | 23/09/2021
  • nguoi quyet dinh dau tu hay chu dau tu tham dinh du an dieu chinh

    (Xây dựng) - Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56, Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14.

    15:48 | 23/09/2021
  • du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.

    10:30 | 22/09/2021
  • co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

    (Xây dựng) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?

    10:03 | 16/09/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load