Thứ bảy 28/01/2023 11:20 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Hợp đồng theo đơn giá cố định phát sinh khối lượng, xử lý thế nào?

10:55 | 14/03/2022

(Xây dựng) - Trong quá trình xây dựng, việc phát sinh khối lượng công việc ngoài hợp đồng mà công việc đó chưa có đơn giá trong hợp đồng thì chủ đầu tư thực hiện điều chỉnh đơn giá hợp đồng theo quy định.

hop dong theo don gia co dinh phat sinh khoi luong xu ly the nao
Ảnh minh họa.

Công ty ông Nguyễn Văn Tiến (Lai Châu) đang thực hiện một hợp đồng theo đơn giá cố định. Theo nội dung hợp đồng đã ký thì khối lượng đào móng 100% là đất cấp 3, nhưng khi thi công lại xuất hiện khối đá nằm ngoài phạm vi được khoan thăm dò địa chất, giá trị khối lượng phát sinh không làm vượt giá gói thầu được phê duyệt.

Ông Tiến hỏi, khối lượng đá phát sinh như trên chủ đầu tư có phải lập, thẩm định và trình người quyết định đầu tư phê duyệt sau đó mới thi công hay không, hay chỉ cần chủ đầu tư, tư vấn giám sát và nhà thầu thi công xác nhận khối lượng thực tế và tiếp tục thi công sau đó mới tính toán thỏa thuận và ký kết phụ lục hợp đồng?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc quản lý chi phí đầu tư xây dựng thực hiện theo quy định về lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng theo từng thời điểm thực hiện.

Việc thanh toán hợp đồng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên và quy định của Nhà nước có liên quan.

Trường hợp hợp đồng theo đơn giá cố định phát sinh khối lượng công việc phải thực hiện ngoài hợp đồng đã ký kết mà công việc đó chưa có đơn giá trong hợp đồng, không làm vượt giá gói thầu được phê duyệt thì thực hiện theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 37, Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng và Khoản 13, Điều 1, Nghị định số 50/2021/NĐ-CP ngày 1/4/2021 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP.

Thu Hằng

Theo

Cùng chuyên mục
  • Cách xác định cấp công trình cho kết cấu đường ống

    (Xây dựng) - Phụ lục 2 về Phân cấp công trình xây dựng theo quy mô kết cấu ban hành kèm theo Thông tư số 06/2021/TT-BXD có quy định, đối với đường ống/cống có tổng chiều dài ≤ 1.000 m, sau khi xác định cấp công trình theo Bảng này thì hạ xuống một cấp nhưng không thấp hơn cấp IV.

  • Xác định chi phí quản lý dự án khi giảm tổng mức đầu tư

    (Xây dựng) - Một dự án được phê duyệt với tổng mức đầu tư 100 tỷ đồng gồm 5 hạng mục, trong đó đã triển khai thi công 2 hạng mục nhưng do yếu tố khách quan có 1 hạng mục không thể triển khai nên phải điều chỉnh cắt giảm hạng mục và giảm tổng mức đầu tư xuống 80 tỷ đồng.

  • Dự án không có cấu phần xây dựng, áp dụng định mức thế nào?

    (Xây dựng) - Địa phương của bà Thái Liên đang triển khai một số dự án đầu tư công không có cấu phần xây dựng (các dự án thiết bị chuyên ngành y tế; thiết bị chuyên ngành giáo dục; thiết bị chuyên ngành khoa học công nghệ) theo kế hoạch đầu tư công giai đoạn 2021-2025.

  • Chi phí giám sát tác giả là một phần của chi phí thiết kế

    (Xây dựng) - Bà Phạm Thị Ngọc Hà (Nam Định) hỏi, chi phí giám sát tác giả 10% được trả lại cho đơn vị tư vấn sau khi công trình thi công hoàn thành sẽ lấy theo ngày kết thúc trong nhật ký thi công hay sau khi công trình nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng?

  • Mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở đối với người có công

    (Xây dựng) – Mới đây, Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri Lạng Sơn và Thành phố Hà Nội kiến nghị về mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở đối với người có công.

  • Nghiên cứu phát triển mở rộng các nguồn cát thay thế

    (Xây dựng) – Mới đây, cử tri tỉnh Đồng Tháp có kiến nghị gửi Bộ Xây dựng giải đáp các vấn đề liên quan đến việc nghiên cứu phát triển mở rộng các nguồn cát thay thế (cát nghiền, cát tái chế từ phế thải công nghiệp và xây dựng, cát lợ, cát biển…).

Xem thêm
  • Thủ tục thực hiện xây dựng công trình tạm

    (Xây dựng) – Mới đây, Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Sở Xây dựng Thành phố Hà Nội về việc hướng dẫn việc thực hiện xây dựng công trình tạm theo quy định tại Điều 131 Luật Xây dựng.

    15:41 | 09/01/2023
  • Lập biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế khi nào?

    (Xây dựng) - Việc nghiệm thu hồ sơ thiết kế giữa chủ đầu tư và tư vấn thiết kế được thực hiện theo quy định của pháp luật về hợp đồng xây dựng.

    14:36 | 08/01/2023
  • Hướng dẫn gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng

    (Xây dựng) - Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng của ông Nguyễn Trọng Hùng (Hà Giang) sắp hết hạn. Ông hỏi, khi nào ông phải nộp hồ sơ đề nghị gia hạn chứng chỉ hành nghề và ông có phải sát hạch kiến thức pháp luật, kiến thức chuyên môn nữa không?

    18:35 | 07/01/2023
  • Nghiên cứu có chính sách riêng về nhà lưu trú cho công nhân

    (Xây dựng) - Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 4, Quốc hội khóa XV, cử tri thành phố Hải Phòng kiến nghị Chính phủ quan tâm, nghiên cứu, xem xét chỉ đạo xây dựng cơ chế, chính sách triển khai thực hiện xây nhà ở cho công nhân lao động để người lao động yên tâm gắn bó, làm việc lâu dài với các doanh nghiệp.

    08:07 | 02/01/2023
  • Đối tượng có khó khăn về chỗ ở được hỗ trợ thế nào?

    (Xây dựng) - Cử tri tỉnh Quảng Trị đề nghị Chính phủ xem xét, có chính sách cho vay với lãi suất ưu đãi đối với đối tượng là giáo viên có hộ khẩu và đang công tác tại địa bàn vùng đặc biệt khó khăn có khó khăn về nhà ở nhằm tạo điều kiện cho các đối tượng trên có cơ hội được vay vốn, ổn định nhà ở.

    08:37 | 01/01/2023
  • Quản lý thực hiện hợp đồng xây dựng

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông thành phố Đà Nẵng về việc hướng dẫn quản lý thực hiện hợp đồng xây dựng.

    08:40 | 30/12/2022
  • Tạm ứng hợp đồng và điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng

    (Xây dựng) – Mới đây, Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Sở Giao thông vận tải (GTVT) Hưng Yên và Ban quản lý dự án công trình giao thông tỉnh Hưng Yên đề nghị hướng dẫn tạm ứng hợp đồng, điều chỉnh giá đối với giá trị phần khối lượng công việc đăng ký tạm ứng hợp đồng theo thời điểm tạm ứng.

    19:18 | 29/12/2022
  • Có được tham gia 2 gói tư vấn trong cùng một dự án?

    (Xây dựng) - Bà Quách Hoàng Thảo (Thừa Thiên - Huế) hỏi, nhà thầu A tham gia cùng lúc 2 gói tư vấn giám sát và quản lý dự án trên một dự án có được không? Nếu được thì 3 nhân sự đề xuất tham gia quản lý dự án đồng thời thực hiện tư vấn giám sát trên cùng một công trình có được không?

    14:58 | 29/12/2022
  • Thanh toán chi phí dự phòng của giá gói thầu thi công xây lắp đối với loại hợp đồng trọn gói có giá cố định

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng vừa nhận được văn bản của Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh Ninh Thuận về việc xin ý kiến hướng dẫn vấn đề về thanh toán chi phí dự phòng của giá gói thầu thi công xây lắp đối với loại hợp đồng trọn gói có giá cố định.

    11:44 | 29/12/2022
  • Quy định về quản lý, sử dụng nhà chung cư

    (Xây dựng) - Nếu được tối thiểu 50% đại diện chủ sở hữu căn hộ đã nhận bàn giao hoặc có số lượng ít hơn theo quyết định của hội nghị nhà chung cư đồng ý thì người được đề xuất được công nhận là thành viên Ban quản trị nhà chung cư.

    22:01 | 28/12/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load