Thứ sáu 01/07/2022 08:51 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Được điều chỉnh dự án khi nào?

14:17 | 02/06/2021

(Xây dựng) - Khi xuất hiện yếu tố mang lại hiệu quả cao hơn cho dự án và đã được chủ đầu tư chứng minh về hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội do việc điều chỉnh dự án mang lại thì được điều chỉnh dự án.

duoc dieu chinh du an khi nao
Ảnh minh họa.

Ông Lương Hải Kiên (Hải Dương) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn vấn đề sau:

Dự án làm đường giao thông nông thôn có tổng mức 5 tỷ đồng, gói thầu xây lắp được tổ chức đấu thầu rộng rãi trong nước với giá gói thầu 4,5 tỷ đồng. Đã hoàn thành việc lựa chọn nhà thầu và ký hợp đồng với nhà thầu trúng thầu vào tháng 10/2020.

Tuy nhiên, công tác giải phóng mặt bằng của dự án chưa được triển khai xong do thiết kế tuyến đường chia cắt ruộng hoa màu của dân dẫn đến nhân dân không đồng ý.

Để hạn chế tối đa công tác giải phóng mặt bằng, giảm tối đa diện tích đất ruộng phải thu hồi nhằm tiết kiệm kinh phí đầu tư, giảm chi phí xây dựng công trình, mang lại hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội, chủ đầu tư đã xin ý kiến người có thẩm quyền cho phép điều chỉnh hướng tuyến dịch sang so với thiết kế cũ 20m, không làm chia cắt các thửa ruộng, thuận lợi cho nhân dân canh tác hoa màu, đồng thời phù hợp với kế hoạch sử dụng đất của địa phương.

Ông Kiên hỏi, dự án có thuộc các trường hợp được điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn Nhà nước theo quy định tại Điều 61 Luật Xây dựng hay không? Nếu không thuộc thì phải áp dụng quy định nào để điều chỉnh dự án?

Dự án có phải điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu và đấu thầu lại để chọn nhà thầu mới không, hay tiến hành thương thảo với nhà thầu đã trúng thầu để tiếp tục thực hiện (nhà thầu đã trúng thầu có công văn đồng ý thực hiện hợp đồng theo kết quả lựa chọn nhà thầu trước đó)?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Do nội dung hỏi của ông Kiên chưa nêu rõ nguồn vốn đầu tư xây dựng, loại hợp đồng đã ký kết, quy định pháp luật áp dụng cho hợp đồng nên Bộ Xây dựng chưa đủ cơ sở để hướng dẫn cụ thể.

Đối với các dự án sử dụng vốn đầu tư công, vốn Nhà nước ngoài đầu tư công thì chỉ được điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng đối với các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 61 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18/6/2014 và sửa đổi, bổ sung tại Khoản 18 và Khoản 64 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 ngày 17/6/2020 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng.

Theo đó, khi xuất hiện yếu tố mang lại hiệu quả cao hơn cho dự án và đã được chủ đầu tư chứng minh về hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội do việc điều chỉnh dự án mang lại thì được điều chỉnh dự án.

Các trường hợp được điều chỉnh hợp đồng xây dựng đã được quy định tại Khoản 2 Điều 143 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13. Theo đó, trừ trường hợp các bên hợp đồng có thỏa thuận khác, khi dự án được điều chỉnh có ảnh hưởng đến hợp đồng thì được điều chỉnh hợp đồng.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • co quan nao tham dinh bao cao nghien cuu kha thi dieu chinh du an dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 12/5, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 1644/BXD-HĐXD hướng dẫn về thẩm quyền thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng cơ sở nghiên cứu khoa học của Bộ Kế hoạch và Đầu tư tại lô D25 Khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội.

    17:46 | 13/05/2022
  • dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

    18:47 | 11/05/2022
  • du an nhieu hang muc tinh chi phi thiet ke the nao

    (Xây dựng) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

    14:08 | 07/05/2022
  • ban quan ly du an co duoc thuc hien quyen cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Ông Trần Văn Dương (Bắc Kạn) có câu hỏi liên quan đến việc Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    14:06 | 07/05/2022
  • lap ho so hoan cong bang ngon ngu khac co duoc khong

    (Xây dựng) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

    08:25 | 07/05/2022
  • lien danh trung thau du an nha o xac dinh chu dau tu the nao

    (Xây dựng) – Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.

    10:43 | 29/04/2022
  • can cu xac dinh muc luong chuyen gia cho goi thau tu van

    (Xây dựng) - Trong quá trình tham dự một số gói thầu tư vấn lập dự án, tư vấn thiết kế công trình, Công ty bà Hạnh có phải căn cứ mức lương quy định tại Thông tư số 11/2021/TT-BXD để xác định mức lương chuyên gia tư vấn cho Công ty hay không?

    18:55 | 27/04/2022
  • hop dong tron goi tinh chi phi lan trai the nao

    (Xây dựng) – Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

    22:27 | 24/04/2022
  • du an phat sinh chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

    16:33 | 22/04/2022
  • can xay dung khung ke hoach phat trien nha o tai dia phuong

    (Xây dựng) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

    11:13 | 19/04/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load