Thứ tư 19/02/2020 10:51 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Doanh nghiệp phải bồi thường cho người lao động bị tan nạn lao động thế nào?

09:13 | 11/01/2020

Bạn đọc có email havy6803@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong quá trình làm việc. Nguyên nhân tai nạn là do người lao động không cẩn thận, tập trung khi làm việc. Công ty tôi có phải bồi thường không?

doanh nghiep phai boi thuong cho nguoi lao dong bi tan nan lao dong the nao

Luật gia Bùi Thị Nhung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 3, 4 Điều 145 Bộ luật Lao động 2012 quy định về quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 điều này.

Khoản 4, 5 Điều 38, Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;

Như vậy, trường hợp tai nạn lao động do lỗi của người lao động thì người sử dụng lao động phải trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định ở trên.

Theo BÙI NHUNG/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
  • di nuoc ngoai dinh cu co duoc huong thua ke cua cha me

    Bạn đọc có email hoaisaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi sắp đi định cư ở nước ngoài. Khi tôi đi thì có bị xoá tên khỏi hộ khẩu không? Nếu bị xoá tên khỏi hộ khẩu, mai mốt nếu bán nhà của cha mẹ, tôi có được thừa hưởng một phần không?

  • to cao lao dong nuoc ngoai khong phep o dau

    Bạn đọc có email phanguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có biết một công ty đang sử dụng lao động người nước ngoài không có giấy phép lao động, chỉ có visa du lịch, nhưng không biết hình thức báo cáo lên chính quyền địa phương như thế nào mà không tiết lộ danh tính của tôi? Tôi cần chuẩn bị những gì khi báo cáo?

  • nha thau nuoc ngoai co duoc tuyen lao dong la nguoi nuoc ngoai khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tuananhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một văn phòng điều hành của nhà thầu nước ngoài để thực hiện dự án xây dựng tại Việt Nam. Hiện tại, văn phòng tôi muốn tuyển dụng các chuyên gia nước ngoài vào làm việc. Xin hỏi, văn phòng điều hành của chúng tôi có được sử dụng lao động nước ngoài vào làm việc không?

  • xay dung bai do xe sai phep bi phat the nao

    Bạn đọc có email doandungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện nay, trên đường phố Hà Nội, có nhiều đơn vị xây dựng bãi đỗ xe mà không có giấy phép của cơ quan chức năng có thẩm quyền. Mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm về xây dựng bãi đỗ xe được quy định thế nào?

  • me chong cho nha nay muon lay lai co duoc khong

    Bạn đọc có email nhaphongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Năm 2017, mẹ chồng tôi có làm giấy tặng cho vợ chồng tôi căn nhà thuộc sở hữu của bà, nhưng không có công chứng hoặc chứng thực. Giấy đấy đến nay chúng tôi vẫn giữ. Gần đây do có mâu thuẫn trong gia đình, mẹ chồng tôi tuyên bố không cho vợ chồng tôi nhà đó nữa (vẫn đứng tên sở hữu của mẹ chồng tôi) và muốn lấy lại. Mẹ chồng tôi có được quyền lấy lại căn nhà hay không? 

  • tra no thay co duoc doi lai tai san da tra no

    Bạn đọc có email tuyphamtuixx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình chồng tôi có hai anh em. Mẹ chồng tôi hứa tặng cho vợ chồng tôi căn nhà mang tên bà với điều kiện vợ chồng tôi phải trả nợ thay cho em chồng một khoản tiền đã vay của người khác trước đó. Vợ chồng tôi đã trả nợ thay cho em chồng xong. Nay mẹ chồng tôi nói không cho vợ chồng tôi căn nhà đó nữa. Tôi có được đòi lại khoản tiền đã trả nợ thay cho em chồng không?

Xem thêm
  • bi tai nan ngoai gio lam viec co duoc huong che do tai nan lao dong

    Bạn đọc có email vietanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Giờ làm việc bình thường của công ty tôi đến 17h30 hằng ngày. Gần Tết vừa qua, tôi được công ty phân công đi gặp khách hàng vào buổi tối. Trên đường đi gặp khách hàng về, tôi bị tai nạn, sau đó giám định bị suy giảm 10% sức lao động. Tôi có được hưởng chế độ tại nạn lao động không?

    09:46 | 07/02/2020
  • cong ty khong thong bao thay doi dia chi to cao den cong an duoc khong

    Bạn đọc có email nguoivietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có đầu tư vào Công ty A, địa chỉ kinh doanh đăng ký tại phường 15, quận Phú Nhuận. Sau đó Công ty A đổi địa điểm kinh doanh sang phường 8, quận Phú Nhuận, nhưng không thông báo với cơ quan chức năng, tra mã số thuế thì vẫn địa chỉ cũ. 

    20:06 | 05/02/2020
  • tam dinh chi cong viec tinh theo ngay lam viec hay ngay thuc te

    Bạn đọc có email ngyntinx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định của Luật Lao động thì thời gian đình chỉ công việc là không quá 15 ngày hoặc 90 ngày đối với những trường hợp đặc biệt. Thời hạn 15 ngày hoặc 90 ngày là tính theo ngày làm việc hay chỉ là ngày thực tế?

    16:38 | 05/02/2020
  • mua phai dat tranh chap chua sang ten hop dong co vo hieu

    Bạn đọc có địa chỉ yennguyenx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa mua một mảnh đất, đã thanh toán tiền đầy đủ nhưng chưa đăng ký sang tên. Hiện nay, mảnh đất lại đang có tranh chấp giữa người bán cho tôi và chủ sở hữu ban đầu. Nếu giao dịch dân sự giữa người bán và chủ sở hữu ban đầu vô hiệu thì hợp đồng mua đất của tôi có bị vô hiệu không?

    10:31 | 04/02/2020
  • hop dong lao dong bi tuyen vo hieu xu ly the nao

    Bạn đọc có email daoxuanthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hợp đồng lao động của tôi bị tòa án tuyên vô hiệu từng phần do mức lương tôi được hưởng thấp hơn so với quy định pháp luật. Tôi có được truy lĩnh lại số tiền lương còn thiếu hay không?

    10:42 | 03/02/2020
  • di chuc mieng duoc coi la hop phap khi nao

    Bạn đọc có địa chỉ ngocbeex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Ông tôi trước lúc chết để lại một di chúc bằng miệng, có sự làm chứng của 2 người hàng xóm và được UBND xã xác nhận bản di chúc là đúng. Tuy nhiên trong bản di chúc lại không có chữ ký của người làm chứng. Trường hợp này di chúc do ông tôi để lại có hợp pháp không?

    16:21 | 02/02/2020
  • su dung vang lam phuong tien thanh toan bi xu phat the nao

    Bạn đọc có email hodungx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có người bạn định mua một mảnh đất 200m2 tại Hà Nội. Hai bên có thỏa thuận về việc sẽ thanh toán chuyển quyền sử dụng đất bằng vàng thay cho tiền. Việc sử dụng vàng để thanh toán như thế có vi phạm pháp luật không?

    11:06 | 02/02/2020
  • khi nao khoi kien khong can thong qua hoa giai vien lao dong

    Bạn đọc có email tuyetmaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Tôi có được khởi kiện ra tòa án luôn hay bắt buộc phải hòa giải với công ty?

    17:16 | 31/01/2020
  • khong doi lai con dau khi cong ty thay ten bi phat the nao

    Bạn đọc có email dannhungxxx@gxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi vừa đổi tên công ty. Do bận công việc nên công ty tôi vẫn chưa làm thủ tục khắc lại con dấu mà vẫn sử dụng con dấu với tên công ty cũ. Việc này có bị xử phạt không?

    15:48 | 30/01/2020
  • vay tien ngan hang bi tru tien bao hiem xa hoi co dung khong

    Bạn đọc có email nhatmixxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chị tôi vay ngân hàng 65 triệu đồng, hằng tháng trả góp gần 3 triệu đồng. Chị tôi đóng được 30 tháng, bây giờ nghỉ thai sản nên không có điều kiện đóng tiếp. Bên ngân hàng thông báo nếu chị tôi không đóng tiếp thì đến khi nghỉ việc sẽ không được nhận tiền bảo hiểm xã hội. Việc ngân hàng làm thế có đúng không?

    18:48 | 28/01/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load