Thứ ba 13/04/2021 19:40 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Điều kiện dự thầu đối với nhà thầu là tổ chức

10:45 | 03/12/2020

(Xây dựng) – Ông Nguyễn Hồng Quốc (Đồng Nai) có câu hỏi gửi tới Bộ Kế hoạch và Đầu tư nhờ hướng dẫn giải đáp vấn đề liên quan đến điều kiện dự thầu đối với nhà thầu là tổ chức.

dieu kien du thau doi voi nha thau la to chuc
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau: Công ty ông Nguyễn Hồng Quốc (Đồng Nai) đang thực hiện mời thầu qua mạng gói thầu xây lắp, hình thức chào hàng cạnh tranh quy trình rút gọn, lĩnh vực thi công công trình nạo vét kênh thủy lợi. Gói thầu dành cho doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ có đủ điều kiện năng lực tham gia.

Nhà thầu A tham gia với tư cách nhà thầu chính. Qua xem xét đánh giá bên mời thầu nhận thấy trong lĩnh vực kinh doanh của nhà thầu A không có kinh doanh lĩnh vực thi công công trình thủy lợi (kênh), (mã ngành số 4222, theo Cổng Thông tin Quốc gia về đăng ký doanh nghiệp).

Tuy nhiên, nhà thầu A lại có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng do Sở Xây dựng Thành phố Hồ Chí Minh cấp với năng lực thi công công trình thủy lợi hạng III. Ông Quốc hỏi, vậy nhà thầu A có đủ điều kiện để tham dự gói thầu trên không?

Thời gian mở thầu vào ngày lúc 5h ngày 17/8/2020, qua quá trình làm rõ hồ sơ dự thầu về lĩnh vực kinh doanh công trình thủy lợi (kênh) của nhà thầu A thì đến ngày 21/8/2020 nhà thầu A có bổ sung giấy xác nhận thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, trong đó đã bổ sung ngành thi công công trình thủy lợi (kênh) được cấp đăng ký thay đổi ngày 20/8/2020 do Phòng Đăng ký kinh doanh Thành phố Hồ Chí Minh cấp. Vậy, việc làm rõ của nhà thầu A sau thời điểm mở thầu có đúng quy định hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu quy định nhà thầu là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây: Có đăng ký thành lập, hoạt động do cơ quan có thẩm quyền của nước mà nhà thầu, nhà đầu tư đang hoạt động cấp; Hạch toán tài chính độc lập; Không đang trong quá trình giải thể; không bị kết luận đang lâm vào tình trạng phá sản hoặc nợ không có khả năng chi trả theo quy định của pháp luật;

Đã đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia; Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu theo quy định tại Điều 6 của Luật này; Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu; Có tên trong danh sách ngắn đối với trường hợp đã lựa chọn được danh sách ngắn;

Phải liên danh với nhà thầu trong nước hoặc sử dụng nhà thầu phụ trong nước đối với nhà thầu nước ngoài khi tham dự thầu quốc tế tại Việt Nam, trừ trường hợp nhà thầu trong nước không đủ năng lực tham gia vào bất kỳ phần công việc nào của gói thầu.

Đối với vấn đề ông Quốc đề cập, nhà thầu (là tổ chức) tham dự thầu đáp ứng đủ điều kiện theo quy định nêu trên thì được coi là có tư cách hợp lệ tham dự thầu. Việc đánh giá, làm rõ hồ sơ dự thầu tuân thủ quy định tại Điều 15 và Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load