Thứ ba 24/11/2020 11:18 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Điều chỉnh giấy phép xây dựng trong trường hợp nào?

10:41 | 20/07/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Bùi Đức Dương (Thái Bình) về việc trong quá trình xây dựng nhà ở, ông muốn thay đổi vị trí cầu thang trong nhà, vị trí đặt cửa đi lại các phòng thì có phải làm thủ tục xin điều chỉnh giấy phép xây dựng đã được cấp không, Bộ Xây dựng trả lời như sau.

dieu chinh giay phep xay dung trong truong hop nao
Ảnh minh họa (Nguồn: Baothaibinh.com.vn).

Trong quá trình xây dựng, việc điều chỉnh giấy phép xây dựng thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Điều 98, Luật Xây dựng năm 2014:

“Điều 98. Điều chỉnh giấy phép xây dựng

1. Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

a) Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

b) Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

c) Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường”.

Do đó, nếu việc điều chỉnh vị trí cầu thang trong nhà, cửa đi lại các phòng như nêu trong đơn không thuộc đối tượng phải điều chỉnh giấy phép xây dựng theo quy định tại Khoản 1, Điều 98, Luật Xây dựng năm 2014 nêu trên thì không phải điều chỉnh giấy phép xây dựng.

Thanh Tám

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load