Chủ nhật 05/04/2020 07:05 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Di chúc miệng được coi là hợp pháp khi nào?

16:21 | 02/02/2020

Bạn đọc có địa chỉ ngocbeex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Ông tôi trước lúc chết để lại một di chúc bằng miệng, có sự làm chứng của 2 người hàng xóm và được UBND xã xác nhận bản di chúc là đúng. Tuy nhiên trong bản di chúc lại không có chữ ký của người làm chứng. Trường hợp này di chúc do ông tôi để lại có hợp pháp không?

di chuc mieng duoc coi la hop phap khi nao

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 630 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về di chúc hợp pháp như sau:

1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 điều này.

5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

Như vậy, di chúc miệng hợp pháp phải có ít nhất 2 người làm chứng. Đồng thời người làm chứng ghi chép lại và cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 5 ngày làm việc, di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

Do di chúc của ông bạn không có chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng nên không hợp pháp.

Theo ĐẶNG NỤ/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
  • chong dung ten so do vo co quyen gi khong

    Vợ chồng tôi mua nhà nhưng trong sổ đỏ chỉ có tên chồng tôi. Nếu sau này xảy ra tranh chấp, tôi không có tên trong sổ đỏ thì có được quyền tham gia không? Nguyễn Thị Hiền, quận Đống Đa, Hà Nội.Trả lời:

  • lap di chuc co bat buoc phai cong chung

    Bạn đọc có địa chỉ quanganhxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Ông nội tôi có ý định lập di chúc để lại tài sản cho con cháu. Nếu ông viết di chúc thì có phải công chứng hay không?

  • khi nao phai xin gia han giay phep xay dung

    Bạn đọc có email linhnguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi đã được cấp giấy phép xây dựng nhà trong khu đô thị. Tuy nhiên, do gặp khó khăn về mặt tài chính, gia đình tôi chưa khởi công xây dựng được. Xin hỏi, trong trường hợp này, gia đình tôi có thể xin gia hạn giấy phép xây dựng được không? Nếu có thì vợ chồng tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

  • truong hop nao duoc mien giay phep xay dung

    Bạn đọc có email lananhxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi dự định xây một ngôi nhà ở nông thôn để ở thì có cần phải xin giấy phép xây dựng không?

  • nha dau tu nuoc ngoai duoc su dung dat thoi han bao lau

    Bạn đọc có email dungphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có vốn đầu tư nước ngoài muốn đầu tư ở Việt Nam. Xin hỏi, thời hạn sử dụng đất đối với nhà đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư ở Việt Nam được quy định như thế nào?

  • the chap dat nha co con thuoc quyen so huu cua nguoi the chap

    Bạn đọc có email thuhangxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do gặp khó khăn về tài chính, tôi dự định thế chấp quyền sử dụng đất cho ngân hàng để vay tiền. Trên mảnh đất đó còn ngôi nhà của tôi. Khi thế chấp quyền sử dụng đất thì ngôi nhà còn thuộc sở hữu của tôi không?

Xem thêm
  • pho giam doc nguoi nuoc ngoai co phai la nha quan ly doanh nghiep khong

    Bạn đọc có địa chỉ phanhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hiện đang có nhu cầu sử dụng lao động là người nước ngoài. Sắp tới, công ty tôi dự định bổ nhiệm một người nước ngoài làm phó giám đốc. Công ty tôi có thể xin cấp giấy phép lao động cho phó giám đốc ở vị trí nhà quản lý được không?

    09:21 | 20/02/2020
  • di nuoc ngoai dinh cu co duoc huong thua ke cua cha me

    Bạn đọc có email hoaisaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi sắp đi định cư ở nước ngoài. Khi tôi đi thì có bị xoá tên khỏi hộ khẩu không? Nếu bị xoá tên khỏi hộ khẩu, mai mốt nếu bán nhà của cha mẹ, tôi có được thừa hưởng một phần không?

    21:04 | 16/02/2020
  • to cao lao dong nuoc ngoai khong phep o dau

    Bạn đọc có email phanguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có biết một công ty đang sử dụng lao động người nước ngoài không có giấy phép lao động, chỉ có visa du lịch, nhưng không biết hình thức báo cáo lên chính quyền địa phương như thế nào mà không tiết lộ danh tính của tôi? Tôi cần chuẩn bị những gì khi báo cáo?

    16:43 | 14/02/2020
  • nha thau nuoc ngoai co duoc tuyen lao dong la nguoi nuoc ngoai khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tuananhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một văn phòng điều hành của nhà thầu nước ngoài để thực hiện dự án xây dựng tại Việt Nam. Hiện tại, văn phòng tôi muốn tuyển dụng các chuyên gia nước ngoài vào làm việc. Xin hỏi, văn phòng điều hành của chúng tôi có được sử dụng lao động nước ngoài vào làm việc không?

    10:22 | 12/02/2020
  • xay dung bai do xe sai phep bi phat the nao

    Bạn đọc có email doandungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện nay, trên đường phố Hà Nội, có nhiều đơn vị xây dựng bãi đỗ xe mà không có giấy phép của cơ quan chức năng có thẩm quyền. Mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm về xây dựng bãi đỗ xe được quy định thế nào?

    20:45 | 11/02/2020
  • me chong cho nha nay muon lay lai co duoc khong

    Bạn đọc có email nhaphongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Năm 2017, mẹ chồng tôi có làm giấy tặng cho vợ chồng tôi căn nhà thuộc sở hữu của bà, nhưng không có công chứng hoặc chứng thực. Giấy đấy đến nay chúng tôi vẫn giữ. Gần đây do có mâu thuẫn trong gia đình, mẹ chồng tôi tuyên bố không cho vợ chồng tôi nhà đó nữa (vẫn đứng tên sở hữu của mẹ chồng tôi) và muốn lấy lại. Mẹ chồng tôi có được quyền lấy lại căn nhà hay không? 

    15:09 | 08/02/2020
  • tra no thay co duoc doi lai tai san da tra no

    Bạn đọc có email tuyphamtuixx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình chồng tôi có hai anh em. Mẹ chồng tôi hứa tặng cho vợ chồng tôi căn nhà mang tên bà với điều kiện vợ chồng tôi phải trả nợ thay cho em chồng một khoản tiền đã vay của người khác trước đó. Vợ chồng tôi đã trả nợ thay cho em chồng xong. Nay mẹ chồng tôi nói không cho vợ chồng tôi căn nhà đó nữa. Tôi có được đòi lại khoản tiền đã trả nợ thay cho em chồng không?

    15:11 | 07/02/2020
  • bi tai nan ngoai gio lam viec co duoc huong che do tai nan lao dong

    Bạn đọc có email vietanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Giờ làm việc bình thường của công ty tôi đến 17h30 hằng ngày. Gần Tết vừa qua, tôi được công ty phân công đi gặp khách hàng vào buổi tối. Trên đường đi gặp khách hàng về, tôi bị tai nạn, sau đó giám định bị suy giảm 10% sức lao động. Tôi có được hưởng chế độ tại nạn lao động không?

    09:46 | 07/02/2020
  • cong ty khong thong bao thay doi dia chi to cao den cong an duoc khong

    Bạn đọc có email nguoivietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có đầu tư vào Công ty A, địa chỉ kinh doanh đăng ký tại phường 15, quận Phú Nhuận. Sau đó Công ty A đổi địa điểm kinh doanh sang phường 8, quận Phú Nhuận, nhưng không thông báo với cơ quan chức năng, tra mã số thuế thì vẫn địa chỉ cũ. 

    20:06 | 05/02/2020
  • tam dinh chi cong viec tinh theo ngay lam viec hay ngay thuc te

    Bạn đọc có email ngyntinx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định của Luật Lao động thì thời gian đình chỉ công việc là không quá 15 ngày hoặc 90 ngày đối với những trường hợp đặc biệt. Thời hạn 15 ngày hoặc 90 ngày là tính theo ngày làm việc hay chỉ là ngày thực tế?

    16:38 | 05/02/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load