Thứ ba 18/05/2021 05:47 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?

22:58 | 07/04/2021

(Xây dựng) – Tùy từng trường hợp cụ thể, người dân sẽ được tự thiết kế xây dựng căn nhà của mình.

chu nha duoc tu thiet ke xay dung nha o trong truong hop nao
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet)

Căn cứ vào Khoản 7, Điều 79 Luật Xây dựng 2014, việc thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ có quy định rõ. Cụ thể, thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ phải đáp ứng yêu cầu thiết kế quy định: Tuân thủ tiêu chuẩn áp dụng, quy chuẩn kỹ thuật, quy định của pháp luật về sử dụng vật liệu xây dựng, đáp ứng yêu cầu về công năng sử dụng, công nghệ áp dụng (nếu có); bảo đảm an toàn chịu lực, an toàn trong sử dụng, mỹ quan, bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu, phòng, chống cháy, nổ và điều kiện an toàn khác

Hộ gia đình được tự thiết kế nhà ở riêng lẻ có tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 250m2 hoặc dưới 3 tầng hoặc có chiều cao dưới 12m, phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt và chịu trách nhiệm trước pháp luật về chất lượng thiết kế, tác động của công trình xây dựng đến môi trường và an toàn của các công trình lân cận.

Theo như quy định trên, đối với nhà ở có tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 250m2 hoặc dưới 3 tầng hoặc có chiều cao dưới 12m, chủ nhà được tự thiết kế tuy nhiên phải đáp ứng đủ yêu cầu theo quy định.

Đối với nhà ở mà tổng diện tích sàn xây dựng bằng, lớn hơn 250m2 hoặc từ 3 tầng trở lên hoặc có chiều cao từ 12m trở lên, người dân không được tự thiết kế mà phải được tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực thực hiện.

Nhà ở trên 3 tầng do ai thiết kế?

Đối với trường hợp không thẩm định thiết kế, theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư 05/2015/TT-BXD, đối với nhà ở dưới 7 tầng, việc thiết kế phải được tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định thực hiện, trừ trường hợp nhà ở mà tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 250m2 hoặc dưới 3 tầng hoặc có chiều cao dưới 12m.

Trường hợp phải được thẩm định thiết kế, theo Khoản 3 Điều 5 Thông tư 05/2015/TT-BXD, đối với nhà ở từ 7 tầng trở lên, việc thiết kế phải được tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định thực hiện và phải được thẩm định. Cụ thể, Sở quản lý xây dựng chuyên ngành chủ trì tổ chức thẩm định thiết kế kỹ thuật (trường hợp thiết kế ba bước), thiết kế bản vẽ thi công (trường hợp thiết kế hai bước) đối với: Công trình nhà ở có quy mô dưới 25 tầng chiều cao không quá 75m. Công trình công cộng, công trình xây dựng có ảnh hưởng lớn đến cảnh quan, môi trường và an toàn cộng đồng đối với công trình cấp II, III được xây dựng trên địa bàn hành chính của tỉnh.

Ánh Dương

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • dieu kien cap chung chi hanh nghe xay dung hang ii

    (Xây dựng) - Ông Võ Tử Quyên (Thừa Thiên-Huế) có trình độ đại học xây dựng, tốt nghiệp tháng 1/2019 và tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2005. Ông Quyên có 16 năm kinh nghiệm về xây dựng, vậy ông có đủ điều kiện để đăng ký thi sát hạch chứng chỉ hành nghề hạng II không?

    11:33 | 19/04/2021
  • tham quyen duyet du toan du an dau tu cong

    (Xây dựng) - Ông Hoàng Đức Linh (Vĩnh Phúc) hỏi, cơ quan thẩm định dự toán chuẩn bị đầu tư đối với dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 5, Điều 40, của Luật Đầu tư công hay thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 10 của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP?

    11:19 | 19/04/2021
  • dieu chinh giay phep xay dung nhu the nao cho dung

    (Xây dựng) - Giấy phép xây dựng trong quá trình triển khai trên thực tiễn nếu thấy không phù hợp thì có thể đăng ký điều chỉnh lại theo quy định của pháp luật. Vậy, thủ tục điều chỉnh Giấy phép xây dựng thực hiện thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ vấn đề này.

    10:08 | 18/04/2021
  • ap dung cap do deo thap trong thiet ke cong trinh khu chung cu cao cap phu hong thinh

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được Công văn của Công ty Cổ phần Phú Gia Khiêm LAND đề nghị cho ý kiến về việc áp dụng cấp độ dẻo thấp trong thiết kế công trình Khu chung cư cao cấp Phú Hồng Thịnh tại ĐT 743, phường An Phú, thành phố Thuận An, tỉnh Bình Dương.

    11:26 | 15/04/2021
  • co duoc thi cong khi chua gia han hop dong

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Văn Phú (Nghệ An) có câu hỏi liên quan đến việc có được thi công khi chưa gia hạn hợp đồng hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    21:10 | 13/04/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load