Thứ năm 23/01/2020 16:00 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Chủ hộ kinh doanh có được làm chủ doanh nghiệp tư nhân?

18:34 | 03/12/2019

Bạn đọc địa chỉ email: minhanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi hiện đang là chủ hộ kinh doanh. Tôi có được thành lập doanh nghiệp tư nhân hay không? Pháp luật quy định như thế nào về vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân?

chu ho kinh doanh co duoc lam chu doanh nghiep tu nhan

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 3 Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về doanh nghiệp tư nhân như sau:

3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh.

Điều 184 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp như sau:

1. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân do chủ doanh nghiệp tự đăng ký. Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ đăng ký chính xác tổng số vốn đầu tư, trong đó nêu rõ số vốn bằng Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng và các tài sản khác; đối với vốn bằng tài sản khác còn phải ghi rõ loại tài sản, số lượng và giá trị còn lại của mỗi loại tài sản.

2. Toàn bộ vốn và tài sản kể cả vốn vay và tài sản thuê được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

3. Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh.

Do bạn đã là chủ hộ kinh doanh nên không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân nữa. Việc xác định vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân được thực hiện theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Theo PH/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • doanh nghiep phai boi thuong cho nguoi lao dong bi tan nan lao dong the nao

    Bạn đọc có email havy6803@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong quá trình làm việc. Nguyên nhân tai nạn là do người lao động không cẩn thận, tập trung khi làm việc. Công ty tôi có phải bồi thường không? 

    09:13 | 11/01/2020
  • lam hong thiet bi cua cong ty co bi khau tru luong

    Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

    10:06 | 10/01/2020
  • bi dinh chi cong viec duoc tam ung luong the nao

    Bạn đọc có email khanhhoangxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định hiện hành, người lao động bị đình chỉ công việc sẽ được tạm ứng 50% lương. Tôi muốn hỏi 50% tiền lương đó là tiền lương cho thời gian đã làm việc trước đó hay 50% lương của các ngày bị đình chỉ công việc?

    09:36 | 07/01/2020
  • thoa uoc lao dong hay noi quy lao dong co gia tri phap ly cao hon

    Bạn đọc có email minhtungxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Thỏa ước lao động của công ty tôi vừa xây dựng có nội dung có lợi hơn cho người lao động nhưng khác nội quy lao động của công ty đã đăng ký trước đây. Vậy thỏa ước lao động tập thể hay nội quy lao động có giá trị pháp lý cao hơn? Trường hợp này, công ty tôi có cần sửa đổi nội quy lao động hay không?

    09:24 | 03/01/2020
  • khong gop du von vao cong ty chiu trach nhiem the nao

    Bạn đọc có địa chỉ anhvuxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên. Tuy nhiên, đã quá thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà tôi vẫn chưa góp đủ vốn. Tôi cũng chưa làm thủ tục thay đổi vốn điều lệ. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi sẽ có nghĩa vụ tài chính tương ứng với số vốn thực góp hay cam kết góp?

    20:23 | 02/01/2020
  • ba lan nguoi lao dong vang mat co duoc hop xu ly ky luat lao dong

    Bạn đọc có email huyenanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang tiến hành xử lý kỷ luật sa thải một người lao động. Tuy nhiên, công ty đã 2 lần gửi thông báo hợp lệ cho họ nhưng họ không đến tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật. Tuần tới, công ty tôi sẽ gửi thông báo lần 3 cho người lao động đó. Nếu lần này họ vẫn không tham gia thì cuộc họp có được tiến hành không? 

    16:02 | 02/01/2020
  • vien chuc co duoc thanh lap doanh nghiep khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tueanhxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức nhà nước. Hiện tại, tôi muốn thành lập công ty TNHH một thành viên do tôi làm chủ sở hữu thì có được không?

    10:02 | 02/01/2020
  • ho so cham dut hieu luc ma so thue the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

    09:08 | 31/12/2019
  • co duoc dong tiep bhxh tu nguyen sau khi tam dung khong

    Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi đã tham gia BHXH tự nguyện nhưng vì khò khăn nên tạm ngừng đóng. Nay tôi muốn đóng tiếp BHXH tự nguyện có được không?

    11:54 | 30/12/2019
  • thoi hieu xu ly ky luat the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: lanngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức. Vừa qua, tôi vi phạm quy định pháp luật và đang bị xem xét xử lý kỷ luật. Pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu và thời hạn xử lý kỷ luật? 

    10:19 | 28/12/2019
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load