Thứ hai 29/11/2021 17:44 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Chủ đầu tư tự quản lý dự án cần đáp ứng điều kiện gì?

10:52 | 07/09/2021

(Xây dựng) - Trường hợp chủ đầu tư tổ chức thực hiện quản lý dự án không yêu cầu phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, nhưng phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Điều 23, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

chu dau tu tu quan ly du an can dap ung dieu kien gi
Ảnh minh họa (Nguồn: Hcmcpv.org.vn).

Công ty ông Vũ Hoàng Khôi (Thành phố Hồ Chí Minh) là chủ đầu tư một dự án nhóm A, cấp I, vốn ngoài Nhà nước. Ông hỏi, trường hợp chủ đầu tư tự quản lý dự án thì cần phải có điều kiện nào: Giấy đăng ký kinh doanh có đăng ký ngành nghề "quản lý dự án"; chủ đầu tư phải được cấp chứng chỉ năng lực quản lý dự án hạng I; hay chủ đầu tư phải có nhân sự phù hợp để quản lý các công trình hạng I?

Ngoài ra, nếu trong giai đoạn công ty ông triển khai các công trình hạng II và hạng III thì công ty chỉ cần có nhân sự quản lý công trình hạng II và III hay phải có nhân sự quản lý dự án hạng I (do dự án có nhiều hạng công trình khác nhau và trong đó có cả công trình cấp I)?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 3, Điều 83, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì trường hợp chủ đầu tư tổ chức thực hiện quản lý dự án không yêu cầu phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, nhưng chủ đầu tư phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Điều 23 của Nghị định này:

“Điều 23. Chủ đầu tư tổ chức thực hiện quản lý dự án

1. Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để tổ chức quản lý dự án đầu tư xây dựng. Trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Nghị định này để tham gia quản lý dự án.

2. Giám đốc quản lý dự án phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Điều 73 Nghị định này, trừ trường hợp thực hiện quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng.

3. Cá nhân tham gia quản lý dự án làm việc theo chế độ chuyên trách hoặc kiêm nhiệm theo quyết định của chủ đầu tư và phải có chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu công việc đảm nhận”.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load