Thứ năm 23/01/2020 14:51 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Cách nào đòi được mảnh đất đã tặng vợ mới cưới?

22:39 | 27/11/2019

Tôi giấu các con riêng chuyển quyền sử dụng đất cho vợ mới song giờ mới phát hiện đã bị cô ấy lừa dối tình cảm. (Huy Lan)

Ảnh minh hoạ

Vợ chồng tôi có mảnh đất ví trị đẹp, rộng 100 m2, sổ đỏ đứng tên mình tôi. Vợ tôi mất năm 2008 khi các con đã trưởng thành và có gia đình riêng. Sau đó, tôi kết hôn, chuyển quyền sử dụng mảnh đất cho vợ mới mà không cho các con biết.

Gần đây, tôi mới phát hiện đứa con chung mới chào đời giữa tôi và cô ấy lại không phải là máu mủ của mình. Tôi muốn đòi lại mảnh đất đó thì phải làm gì bây giờ?

Luật sư trả lời

Do bạn không nói rõ thửa đất đứng tên tài tài sản chung vợ chồng hay tài sản riêng của bạn nên chúng tôi giả định thành hai trường hợp.

Trường hợp thứ nhất, thửa đất là tài sản chung của vợ chồng bạn do được hình thành trong thời kỳ hôn nhân (dù chỉ đứng tên một mình bạn). Trường hợp này, phần di sản của vợ bạn được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế. Việc bạn tự ý định đoạt toàn bộ thửa đất mà chưa làm thủ tục khai nhận thừa kế là trái quy định của pháp luật, đã xâm phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất (bố, mẹ, con) của vợ bạn. Một trong những người này có quyền khởi kiện ra tòa án nhân dân có thẩm quyền yêu cầu tòa án tuyên Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vô hiệu, đồng thời yêu cầu tòa án tuyên hủy Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hủy quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp cho cô ấy.

Trường hợp thứ hai, thửa đất là tài sản riêng của bạn (do có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho bạn theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014) thì bạn có toàn quyền định đoạt mà không phải thực hiện thủ tục khai nhận thừa kế, cũng không cần sự nhất trí của các con bạn.

Về việc bạn cho rằng bạn bị lừa dối, pháp luật quy định như sau:

Điều 117 Bộ luật Dân sự năm 2015 đòi hỏi chủ thể trong giao dịch dân sự phải hoàn toàn tự nguyện. Đây là một trong những điều kiện để giao dịch có hiệu lực pháp luật. Do vậy, khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa, cưỡng ép thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

Tuy nhiên, việc bạn bị lừa dối (đứa trẻ không phải là con bạn) có liên quan trực tiếp đến giao dịch chuyển nhượng hay không (như hai bên thỏa thuận nếu có con chung thì bạn sẽ chuyển nhượng, tặng cho thửa đất cho cô ấy) sẽ do tòa án cân nhắc, đánh giá. Nếu việc lừa dối này không liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng thì về nguyên tắc đây không phải là căn cứ để tuyên giao dịch vô hiệu. Điều này đồng nghĩa bạn không thể đòi lại mảnh đất.

Luật sư Vũ Tiến Vinh
Công ty luật Bảo An, Hà Nội

Theo VnExpress.net

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • doanh nghiep phai boi thuong cho nguoi lao dong bi tan nan lao dong the nao

    Bạn đọc có email havy6803@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong quá trình làm việc. Nguyên nhân tai nạn là do người lao động không cẩn thận, tập trung khi làm việc. Công ty tôi có phải bồi thường không? 

    09:13 | 11/01/2020
  • lam hong thiet bi cua cong ty co bi khau tru luong

    Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

    10:06 | 10/01/2020
  • bi dinh chi cong viec duoc tam ung luong the nao

    Bạn đọc có email khanhhoangxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định hiện hành, người lao động bị đình chỉ công việc sẽ được tạm ứng 50% lương. Tôi muốn hỏi 50% tiền lương đó là tiền lương cho thời gian đã làm việc trước đó hay 50% lương của các ngày bị đình chỉ công việc?

    09:36 | 07/01/2020
  • thoa uoc lao dong hay noi quy lao dong co gia tri phap ly cao hon

    Bạn đọc có email minhtungxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Thỏa ước lao động của công ty tôi vừa xây dựng có nội dung có lợi hơn cho người lao động nhưng khác nội quy lao động của công ty đã đăng ký trước đây. Vậy thỏa ước lao động tập thể hay nội quy lao động có giá trị pháp lý cao hơn? Trường hợp này, công ty tôi có cần sửa đổi nội quy lao động hay không?

    09:24 | 03/01/2020
  • khong gop du von vao cong ty chiu trach nhiem the nao

    Bạn đọc có địa chỉ anhvuxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên. Tuy nhiên, đã quá thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà tôi vẫn chưa góp đủ vốn. Tôi cũng chưa làm thủ tục thay đổi vốn điều lệ. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi sẽ có nghĩa vụ tài chính tương ứng với số vốn thực góp hay cam kết góp?

    20:23 | 02/01/2020
  • ba lan nguoi lao dong vang mat co duoc hop xu ly ky luat lao dong

    Bạn đọc có email huyenanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang tiến hành xử lý kỷ luật sa thải một người lao động. Tuy nhiên, công ty đã 2 lần gửi thông báo hợp lệ cho họ nhưng họ không đến tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật. Tuần tới, công ty tôi sẽ gửi thông báo lần 3 cho người lao động đó. Nếu lần này họ vẫn không tham gia thì cuộc họp có được tiến hành không? 

    16:02 | 02/01/2020
  • vien chuc co duoc thanh lap doanh nghiep khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tueanhxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức nhà nước. Hiện tại, tôi muốn thành lập công ty TNHH một thành viên do tôi làm chủ sở hữu thì có được không?

    10:02 | 02/01/2020
  • ho so cham dut hieu luc ma so thue the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

    09:08 | 31/12/2019
  • co duoc dong tiep bhxh tu nguyen sau khi tam dung khong

    Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi đã tham gia BHXH tự nguyện nhưng vì khò khăn nên tạm ngừng đóng. Nay tôi muốn đóng tiếp BHXH tự nguyện có được không?

    11:54 | 30/12/2019
  • thoi hieu xu ly ky luat the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: lanngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức. Vừa qua, tôi vi phạm quy định pháp luật và đang bị xem xét xử lý kỷ luật. Pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu và thời hạn xử lý kỷ luật? 

    10:19 | 28/12/2019
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load