Thứ tư 01/12/2021 23:16 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Bố mẹ tặng cho đất cho con cái có phải nộp thuế?

11:21 | 25/10/2021

Khi bố mẹ tặng cho đất cho con cái sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

Bố mẹ tặng cho đất sẽ được miễn phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân

- Miễn thuế thu nhập cá nhân

Tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bổ sung 2014, các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân từ việc tặng cho quà tặng là bất động sản giữa: Vợ với chồng; cha mẹ đẻ với con đẻ, cha mẹ nuôi với con nuôi; cha mẹ chồng với con dâu, cha mẹ vợ với con rể; ông bà nội với cháu nội, ông bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

bo me tang cho dat cho con cai co phai nop thue
Khi bố mẹ tặng cho đất cho con cái sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Ảnh: LĐO

- Miễn lệ phí trước bạ

Theo Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, mức thu lệ phí trước bạ với nhà, đất là 0,5%. Tuy nhiên, những trường hợp trên nếu tặng cho đất, nhà cũng được miễn lệ phí trước bạ.

Những trường hợp phải chịu thuế khi tặng cho bất động sản

Ngoài các đối tượng nêu trên, bất cứ trường hợp tặng cho nhà đất nào khác cũng đều phải nộp lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân.

Theo Thông tư 301/2016/TT-BTC, các đối tượng nhà đất phải chịu lệ phí trước bạ gồm:

- Nhà ở, nhà làm việc, nhà sử dụng cho mục đích khác.

- Các loại đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp thuộc quyền quản lý, sử dụng của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân.

Bên cạnh đó, ngoài các đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân đã nêu ở trên, bất cứ loại giao dịch tặng cho nào cũng phải chịu thuế suất 10% theo quy định tại Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

Theo MINH HUY (T/H)/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load