Chủ nhật 15/12/2019 12:26 24h qua English
Hotline: 094 540 6866

Đo đạc, lập bản đồ địa chính có phải dịch vụ tư vấn?

11:12 | 18/07/2019

Để phục vụ bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất thì có thể tách riêng công tác đo đạc, lập bản đồ địa chính và giao cho tổ chức có tư cách pháp nhân, có chức năng hoạt động về dịch vụ đo đạc, lập bản đồ địa chính thực hiện thông qua hợp đồng cung cấp dịch vụ tư vấn.


Ảnh minh họa

Ông Lê Anh Thuấn (Đắk Nông) hỏi, khi đầu tư xây dựng đường giao thông, công tác đo đạc thành lập mảnh trích đo địa chính phục vụ bồi thường giải phóng mặt bằng được chủ đầu tư tách riêng thành dịch vụ tư vấn có đúng không? Nếu hoạt động trên không phải là dịch vụ tư vấn thì đó là gì?

Trường hợp đơn vị lập thiết kế kỹ thuật - dự toán thì có được trực tiếp thực hiện đo đạc thành lập mảnh trích đo địa chính không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 68 của Luật Đất đai và Khoản 2, Điều 5 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai thì tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng chỉ bao gồm: Tổ chức phát triển quỹ đất và Hội đồng bồi thường, hỗ trợ và tái định cư.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 69 của Luật Đất đai và Khoản 1, Điều 17 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì cơ quan tài nguyên và môi trường phải trình UBND cùng cấp phê duyệt kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm.

Điểm c, Khoản 3, Điều 5 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định hoạt động dịch vụ trong lĩnh vực đất đai gồm: Đo đạc, lập bản đồ địa chính, hồ sơ địa chính, xây dựng cơ sở dữ liệu đất đai.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, đo đạc, lập bản đồ địa chính là một trong các hoạt động dịch vụ trong lĩnh vực đất đai.

Để phục vụ bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất thì có thể tách riêng công tác đo đạc, lập bản đồ địa chính và giao cho tổ chức có tư cách pháp nhân, có chức năng hoạt động về dịch vụ đo đạc, lập bản đồ địa chính thực hiện thông qua hợp đồng cung cấp dịch vụ tư vấn.

Việc thực hiện đo đạc, lập bản đồ địa chính phải bảo đảm theo đúng quy định của Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về bản đồ địa chính.

Theo Chinhphu.vn

Cùng chuyên mục
  • chuyen quyen su dung dat khi co giay dong thuan giao dat nhu nao

    Năm 2013, bà Thạch Thị Nhau làm giấy đồng thuận giao đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng 1 thửa đất tại ấp Cầu Hanh, xã Ngãi Xuyên, huyện Trà Cú, tỉnh Trà Vinh cho bà Trần Thanh Thảo và bà Thảo được toàn quyền sử dụng, đăng ký sang tên.

  • cong trinh 8b le truc ha noi se duoc xu ly ra sao sau chi dao moi cua thu tuong

    (Xây dựng) – Từ năm 2015, mặc dù Thủ tướng Chính phủ đã có nhiều văn bản chỉ đạo xử lý dứt điểm vi phạm tại dự án 8B Lê Trực nhằm đảm bảo quyền lợi hợp pháp của các bên liên quan, tuy nhiên, cho đến nay thành phố Hà Nội vẫn chưa xử lý xong. Viện Khoa học công nghệ xây dựng và các chuyên gia đầu ngành cũng đã cảnh báo việc phá dỡ giai đoạn 2 là không thể vì có nguy cơ gây sập đổ toà nhà và rất tốn kém, tuy nhiên chính quyền Hà Nội dường như vẫn chưa dừng tay…

  • tt hue ngang nhien dong coc xay cau trai phep tren danh thang dam lap an

    Cty TNHH Thương mại Bé Thân (Phú Lộc, tỉnh TT-Huế) đã ngang nhiên hợp đồng đơn vị thi công tiến hành đóng hàng chục cọc bê tông xuống vùng mặt nước thuộc danh thắng đầm Lập An để làm cầu nối từ một nhà hàng nổi ra phía đầm phá. Việc làm này không được sự đồng ý của cơ quan chức năng, có dấu hiệu xâm hại môi trường cảnh quan thiên nhiên.

  • ha nam tram tron be tong nhua nong asphalt vi pham van ung dung hoat dong

    (Xây dựng) – Dù không hề có dự án đầu tư và giấy phép xây dựng, tuy nhiên hai Công ty TNHH Xây dựng giao thông Long Nguyệt và Công ty Cổ phần Đầu tư và xây dựng giao thông Phương Thành đã “tự ý” xây dựng trạm trộn bê tông nhựa Asphalt tại thôn Đồng Ao, xã Thanh Thủy (huyện Thanh Liêm, tỉnh Hà Nam).

  • dang ky dat dai tai san gan lien voi dat duoc quy dinh the nao

    Bà Bùi Thị Hằng (Hải Phòng) mua tài sản là bờ đầm, nhà trông coi đầm nuôi trồng thủy sản trên đất thuê của Nhà nước trả tiền hàng năm, người bán đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng chưa đăng ký tài sản trên đất.

  • ho so moi thau doi voi goi thau mua sam hang hoa dac thu

    Công ty TNHH thương mại dịch vụ xây dựng An Hưng Phát đang tư vấn lựa chọn nhà thầu cho gói thầu thiết bị. Do yếu tố đặc thù của hàng hóa trong nội dung trong hồ sơ mời thầu Công ty có quy định nhà thầu khi tham dự thầu phải trình mô hình (bao gồm mô hình bằng thạch cao hoặc đất sét).

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load